Idan baka da lokaci don cikakkun kayan aikin horo na dukkan jiki, zaka iya yin sandar. Wannan motsa jiki ne mai tasiri, wanda ya isa a ware har zuwa minti 5 a rana, kuma bayan wata ɗaya zaku iya samun sakamakon farko. Amma yakan faru cewa bayan katako, bayanku yana ciwo, kuma wannan yana hana sha'awar ci gaba da aji. Me yasa ciwo ke faruwa? Kuma zaka iya kawar dasu, ko kuwa zaka bar sandar?
Amfanin motsa jiki da aiki da tsokoki
Mutum yakan ji daɗi idan murfin tsoka ya kasance mai kyau. Kuma tare da aiwatar da sandar daidai, tsoffin ƙwayoyin da suka dace da tushen suna kawai damuwa:
- bel (wuyansa);
- deltoid da babba (kirji);
- rhomboid, deltoid da fadi (baya);
- murabba'i da iliac (loin);
- madaidaiciya da waje (ciki);
- matsakaici, fadi, matsakaici, madaidaici, tela (cinyoyi);
- tibial na baya (tibia).
© Makatserchyk - stock.adobe.com
Yana da ma'ana cewa bayan mashaya, ƙananan baya yana ciwo: bayan duk, yana cikin aikin motsa jiki. Zai ɗauki lokaci mai yawa don tura kowane rukunin tsoka daban, amma sandar tana ba ku damar cimma sakamako iri ɗaya a cikin minti 2-4 a rana. Ba wai kawai ba da zuciya ba ne, don haka za ku iya yin dumi-dumi kafin fara aikin.
Yadda ake yin katako daidai?
Aiwatar da aikin da ya dace ne kawai zai ba da sakamako. Hakanan, yin biyayya ga dabarar zai taimaka kaucewa ƙananan ciwon baya bayan katako. Akwai gyare-gyare da yawa ga aikin. La'akari da mafi shahararren nau'in sa, wanda galibi yake farawa da shi - madaidaiciyar madaidaiciyar madaidaiciya akan gwiwar hannu (kafaɗu). Kuna buƙatar kwance a kan ciki kuma ku daidaita sosai. Sannan ka huta a ƙasa tare da yatsun kafa kuma sanya hannayenka a kan gabban ka. Gaba, muna bin diddigin matsayin kowane ɓangare na jiki.
- Shugaban Ya ɗan tashi kaɗan, kuma idanu suna duban gaba. Ko zuwa falon.
- Kafadu. Tsaye a ƙasa.
- Kwatanta Kwanta gaba daya a ƙasa.
- Kirji. Ba ya taɓa bene.
- Baya. M, ba tare da karkatarwa ko baka ba.
- Kananan baya. M, ba ya kasa.
- Gindi Tsanani, ba bulging.
- Ciki. Tense, baya sag.
- Kafafu. Madaidaiciya, yatsun kafa a ƙasa.
Mara kyau - stock.adobe.com
Kuna buƙatar tsayawa a cikin mashaya mara motsi, ba tare da shakatawa kowane sashin jiki ba. Lokaci mafi kyau shine minti 1. Yakamata 3 yakamata ayi kowace rana.
Shin zafi bayan ko yayin motsa jiki na al'ada ne?
Bar ɗin yana buƙatar ƙoƙari sosai, saboda haka yana da wahala ga mutumin da bai shirya ba ya tsaya na tsawan minti na farko a karon farko. Tuni bayan sakan 10-15, jiki zai fara rawar jiki yaudara, kuma ga wasu, yayin yin sandar, ƙashin baya ko baya ya fara ciwo, wanda kuma ya hana su ci gaba da lokacin da aka ba su. Idan da gaske akwai rashin jin daɗi a baya, kuna buƙatar tsayawa ku fahimci abubuwan da ke haifar da shi.
Ciwon baya
Al’ada ce bayanku ya yi rauni bayan katako, amma fa idan ciwon tsoka ne kawai. Ka tuna tafiyarka ta farko ta motsa jiki - washegari da safe ƙafafunka suka yi rauni sosai har ya zama ba zai yiwu ka tashi daga gado ba? Wannan ya wuce gona da iri, wanda ke faruwa yayin da kuka nutsar da kanku sosai cikin al'adun jiki. Kuma tsokoki na baya suna daina ciwo bayan katako bayan kamar makonni 2, lokacin da jiki ya saba da damuwa na yau da kullun.
Idan ciwon gabobi ne, matsalar tafi tsanani. Waɗannan na iya zama sakamakon cutar scoliosis, kyphosis ko wasu cututtukan cututtuka na kashin baya. Irin waɗannan abubuwan jin zafi ba za su tafi ba bayan ɗan lokaci, amma za su ci gaba da ƙaruwa.
Lumbar zafi
Wannan yanki yakan yi rauni koyaushe saboda yana ɗaukar kayan daga saman jiki. Carryingaukar nauyi a kai a kai, aikin ɓacin rai, dabarar da ba ta dace ba na ɗaga wani abu mai nauyi daga bene - duk wannan yana haifar da ciwan osteochondrosis na yankin lumbosacral. Wannan cutar ba za ta ji kanta ba sai an loda ƙashin baya sosai.
Tare da katako, ƙananan baya yakan yi zafi saboda ƙarancin tashin hankali a cikin tsokoki na ciki. Idan latsawa ya kasance cikin annashuwa, to loda biyu ya zo akan yankin lumbar. Don haka ba za ta iya jurewa ba. Zafin zai iya hudawa, mai kaifi, wanda ke nuna tsananin fitina da kuma buƙatar gaggawa ga likita. Amma sau da yawa ciwo yana girma, ciwo, kuma baya tafiya na dogon lokaci - dole ne a katse aikin kuma kada a sake dawowa har sai azabar ciwo ta wuce. Kuma ƙwararren mashawarci ba zai zama mai yawa ba.
AF! Idan bayan aikin motsa jikin katako yana cutar da kashin baya ko dukkan bayansa, amma babu wata cuta ta tsarin musculoskeletal, to kuna yin wani abu ba daidai bane (ba a bi hanyar ba).
Yadda za a rabu da ciwo?
Ba daidai ba ne kuma ba zai yiwu ba a ƙi sandar don ɗan lokaci da rauni mai rauni a cikin kashin baya ko ƙananan baya, saboda ɗayan tasirin wannan aikin shi ne ƙarfafa ƙwayoyin baya. Sabili da haka, kuna buƙatar fahimtar dalilan ciwo kuma kuyi komai don kada su bayyana. Ko koya saurin kawar dasu.
Menene ciwo da kuma yaushe? | Tsokokin baya ko ƙananan baya yayin katako. | Tsokoki na baya ko na baya bayan katako. | Kashin baya ko kasan baya yayin shirin. | Kashi ko ƙananan baya bayan katako. |
Menene abin yi? | Dakatar da motsa jiki, kwanciya a ƙasa na 'yan mintoci kaɗan, shakatawa gaba ɗaya. | Yi wanka da gishiri mai dumi. Komawa cikin motsa jiki kawai bayan kawar da ciwo. | Tantance daidaito na aiwatarwa. Ko zaɓi wani nau'in katako. | |
Dakatar da motsa jiki, kwanta a ƙasa har sai ciwon ya tafi. | Kada a ci gaba da motsa jiki har sai ciwo ya tafi. | |||
Recommendationsarin shawarwari | Bar na gaba ya zama kasa da dakika 10-30 don kada ciwo ya sake bayyana. A hankali zaku iya ƙara tsawon lokacin. | Ganin likitan jiji ko likita. |
Contraindications don motsa jiki
A ɓangaren tsarin musculoskeletal, akwai waɗancan hanyoyin hana amfani da sandar:
- rauni na kashin baya;
- herniated intervertebral fayafai;
- jijiyoyin ƙanƙara;
- tsananta cututtukan baya da kashin baya (arthrosis, sciatica, kyphosis, lordosis, radiculitis, da sauransu)
Ta hanyar ƙayyade dalilin da yasa ƙananan baya ke ciwo bayan katako, za ku iya gyara yanayin kuma ku rabu da jin daɗin jin zafi da zafi. Idan ba za ku iya fahimtar dalilai kan kanku ba, ya kamata ku tuntuɓi ƙwararren masani kuma ku yi shawara da shi. Ko yi mashaya a ƙarƙashin kulawar mai koyarwa a cikin cibiyar motsa jiki.