Soy shine 'ya'yan itace mai yawan ganyayyaki tare da babban abun ciki na bitamin, ma'adanai da sauran abubuwa waɗanda ke ba da fa'idodi ga lafiyar mata da maza. Za a iya dafa wake ko dafa shi a ci shi.
Soy wani sinadari ne na musamman wanda daga shi ake samar da wasu kayayyakin waken soya da yawa: madara, hatsi, man shanu, gari, nama, taliya, biredi, bishiyar asparagus, cuku tofu, edamame, yubu Duk wannan yana cikin abinci mai gina jiki da wasanni, sabili da haka mutane suna jin daɗin ƙoƙarin su tsare kansu cikin sifa. A lokaci guda, yana da kyau a san irin cutarwar da waken soya da kayayyakin da aka yi daga gare su za su iya yi kuma menene abubuwan da ke hana amfani da su. Za ku koya game da wannan duka kuma ƙari da yawa daga labarinmu.
Calorie abun ciki na soya
Abubuwan kalori na waken soya na iya bambanta. Wannan saboda yanayin yadda ake sarrafa kayan ne. Za'a iya dafa wake, dafa shi, ko kuma a haɗa shi da wasu abubuwan, kamar su nama da kayan lambu. Akwai bambanci a yawan adadin kuzari na dafaffen, sabo ne, gasashen wake. A wasu lokuta, wannan bambanci yana da mahimmanci.
© aki - stock.adobe.com
Teburin yana ba da bayanai kan adadin adadin adadin kuzari a cikin 100 g da darajar abinci mai gina jiki na nau'ikan waken soya daban.
Waken soya | Kalori cikin 100 g | Imar makamashi (BZHU) |
Furewa (wake waken soya) | 122 kcal | 13.1 g furotin, 6.7 g mai, 9.6 g carbohydrates |
Sabo | 381 kcal | 34.9 g furotin, 17.3 g mai, 17.5 g carbohydrates |
Boiled (dafa shi) | 173 kcal | 16.6 g furotin, 9 g mai, 9.9 g carbohydrates |
Soyayyen | 484 kcal | 48 g furotin, mai 24 g, 7.4 g carbohydrates |
Mafi soyayyen wake mai kalori: suna da adadin kuzari kusan sau uku fiye da dafaffun wake, sau huɗu fiye da noman waken suya, sama da 100 fiye da na sabo. Wato, adadin kalori na waken soya kai tsaye zai dogara ne da sifar da aka tsara amfani da shi.
Abubuwan da aka yi daga waken soya galibi ana haɗa su a cikin abinci saboda ƙarancin abun cikin kalori. Koyaya, akwai waɗanda suke da yawancin adadin kuzari. Don sanin waɗanne abinci ne ba zai ƙara nauyi ba, kuma wanda, akasin haka, zai shafi mummunan adadi, za mu ba ku tebur tare da alamu.
Samfur | Kalori cikin 100 g |
Madarar waken soya | 54 kcal |
Waken soya | 53 kcal |
Tofu cuku | 73 kcal |
Garin waken soya | 291 kcal |
Waken soya | 384 kcal |
Manna waken soya | 197 kcal |
Naman waken soya (sabo) | 296 kcal |
Edamame (tafasasshen koren kwasfa) | 147 kcal |
Kayan waken soya shine mai kyau madadin madara, nama, gari, taliya. Misali, garin waken soya yana da adadin kuzari 291, yayin da garin alkama yake da adadin kuzari 342, manja na waken soya yana dauke da adadin kuzari 197, kuma garin alkama yana da kalori 344. Ka yi la’akari da dabi’ar kalori na sabo, dafaffe da gasashen wake.
Haɗin sunadarai da kyawawan abubuwa
Abubuwan amfani na waken soya suna da alaƙa da haɗin sunadarai. Samfurin yana da tasiri mai fa'ida ga lafiyar ɗan adam saboda gaskiyar cewa tsiron ya ƙunshi bitamin da yawa, ma'adanai, amino acid da sauran abubuwan gina jiki. Kowane abu yana shafar ɗayan ko wani tsarin ko sashin jiki, kuma tare suka zama tushen lafiya da kyakkyawar rayuwa.
Don haka menene waken soya a ciki?
Rukuni | Abubuwa |
Vitamin | A, E, K, C, D, PP, B bitamin (B1, B2, B5, B6, B9, B12), beta, gamma, Delta tocopherol, biotin, alpha, beta carotene, lycopene, choline |
Macronutrients | potassium, silicon, calcium, magnesium, sulfur, phosphorus, chlorine |
Alamar abubuwa | aluminum, boron, barium, bromine, iron, germanium, vanadium, iodine, lithium, cobalt, molybdenum, manganese, copper, tin, nickel, selenium, lead, titanium, fluorine, chromium, zinc, zirconium |
Amino acid masu mahimmanci | histidine, valine, isoleucine, leucine, lysine, methionine, tryptophan, theonine, phenylalanine |
Amino acid masu mahimmanci | arginine, alanine, glycine, aspartic acid, proline, glutamic acid, serine, tyrosine, cystine |
Abubuwan da ba a ƙoshi ba | dabaru, linoleic, linolenic, oleic, stearidonic, gadoleic, arachidonic, erucic, eicosapentaenoic, clupanodone, revone, docosahexaenoenoic |
Tataccen kitse mai mai | lauric, stearic, myristic, pentadecane, dabino, arachidic, behenic, lignoceric |
Sterols | phytosterol, campesterol, beta-sitosterol, stigmasterol, Delta-5-avenasterol |
Carbohydrates | mono- da disaccharides, glucose, fructose, galactose, sucrose, lactose, sitaci, maltose, fiber, pectin |
Keddy - stock.adobe.com
Waken soya da gaske suna ƙunshe da abubuwa da yawa, waɗanda fa'idodin su ga jikin mutum suna da girma ƙwarai. Vitamin, amino acid, furotin da sauran mahadi, kamar yadda aka ambata a baya, suna shafar dukkan tsarin. Bari muyi la'akari da wannan tambayar daki-daki:
- B bitamin. Suna da tasiri mai tasiri akan tsarin juyayi da na rigakafi. Wadannan abubuwa suna inganta aikin kwakwalwa, suna shafar metabolism da tafiyar matakai na rayuwa. B bitamin din ne wanda yake da tasiri a jiki. Suna cajin ku da aiki, suna motsa motsa jiki. Kyakkyawan sakamako akan rigakafi shine cancantar bitamin na B.
- Bitamin A da C. Yi yaƙi da ƙwayoyin cuta da cututtuka. Wadannan abubuwa sune antioxidants na halitta. Vitamin A kuma yana shafar gabobin gani: yana saukaka damuwa da gajiya.
- Tocopherol. Yana haɗuwa da bitamin A da C, yana nuna abubuwan da ke haifar da antioxidant, yana rage tsufar ƙwayoyin jiki, yayin rage ayyukan ƙwayoyin cuta na kyauta.
- Lecithin. Ana sauƙaƙewa a hankali, saboda abin da ke kara saurin haɓaka kuma, sakamakon haka, an rasa nauyi mai yawa. Hadin lecithin da choline yana kawar da mummunan cholesterol daga jiki. Wato, waken soya shine kyakkyawan rigakafin cututtukan zuciya da jijiyoyin jini.
- Copper da baƙin ƙarfe. Suna hana ci gaban ƙarancin jini, shiga cikin aikin tsarin jijiyoyin jini, dawo da shi yadda yake.
- Vitamin E da K. Suna da tasiri mai amfani akan tsarin jijiyoyin jini. Wadannan abubuwa suna inganta daskarewar jini kuma suna inganta vasodilation. Vitamin E yana da abubuwan kare tsufa, ma’ana, fatar ta zama mai taushi, kyakkyawa da taushi, kuma wutsul-goro ana sankaro da su. Doctors sun lura da fa'idodin bitamin E akan aikin haihuwa.
- Amino acid. Suna da alhakin ayyuka da yawa. Ofayan mahimman mahimmanci shine kawar da ƙananan ƙarfe da radionuclides daga jiki. Share irin waɗannan abubuwa masu lahani na da mahimmancin gaske ga mutanen da ke zaune a yankuna da ke da mahalli mara kyau. Bugu da kari, kayan gini ne don kwayoyin halittar jiki.
- Fatar Alimentary. Mai alhakin cire gubobi da gubobi. Godiya ga wannan, aikin aikin hanji ya daidaita. Tsarin aiki a cikin pancreas, ciki, da hanji an daidaita. Fiber mai cin abinci yana magance matsaloli kamar su kumburin ciki, kumburin ciki, gudawa, da maƙarƙashiya.
Waɗannan su ne fa'idodin waken soya da ke shafar lafiyar maza da mata. Yanzu kuma bari muyi bayani dalla-dalla kan fa'idar waken soya musamman don kyakkyawan rabin ɗan adam.
Game da mata, waken soya ya ƙunshi isoflavones na halitta wanda ke da tasiri mai tasiri akan hormones. Godiya ga waɗannan abubuwa, duk matakan da ke haɗuwa da tsarin hormonal an tsara su kuma an sake dawo dasu. Babu wata illa ko kaɗan. Don haka, amfanin waken soya ga jikin mace kamar haka:
- cin waken soya na rage kasadar kamuwa da mugayen cututtukan kansa kamar kansar mama;
- kitse a jikin mace ba a ajiye su saboda lecithin, wanda yake a cikin kayan waken soya, kuma ƙwayoyin da aka samar sun ƙone, wanda ke haifar da kawar da nauyin da ya wuce kima;
- kayayyakin da aka yi daga waken soya na iya sauƙaƙe lokacin al'adar maza, wanda alamun cutar masu raɗaɗi ne ke haifar da rashin estrogen. Hasken walƙiya ya ɓace, kuma haɗarin osteoporosis yana raguwa.
Muna maida hankali daban-daban kan fa'idar waken soya. Sprouts suna dauke da furotin masu yawa na lafiya. Bugu da kari, suna da wadataccen bitamin, ma'adanai, enzymes da sauran abubuwa masu aiki da ilimin halittu. Bugu da ƙari, adadin kalori na tsiro yana da ƙasa kaɗan. Godiya ga amfani da ciyawar waken soya, an tsarkake hanji daga dafi da carcinogens. Fibbobin da ba su da ƙarfi suna kumbura, sha duk abubuwa masu lahani kuma kawar da jikinsu. Abin ban mamaki, tsiron waken soya ya ƙunshi fi 30% fiye da zaren fiye da alkama.
Cutar da contraindications don amfani
Babu samfuran samfuran yanayi. Duk a wata hanya ko wata na iya cutar da jiki, kuma ga wasu rukunan mutane akwai tsauraran matakan hana amfani da su. Soy ba banda bane. Amfani da shi fiye da kima yana cike da sakamako mara kyau. Wadanne ne daidai?
- Waken suya na dauke da sinadaran da zasu iya rusa tsarin maganin karoid da endocrin A wannan yanayin, akwai babban haɗarin goiter, thyroiditis da makamantan cututtuka.
- Wake yana dauke da sinadarin oxalic acid, wanda, ya wuce gona da iri, yakan haifar da ci gaban urolithiasis.
- Samun wasu macro- da microelements (zinc, calcium, iron, iodine) yana tafiyar hawainiya saboda enzymes da suke cikin waken soya.
- Yawan amfani da kayayyakin waken soya na haifar da hauhawar jini a cikin pancreas, sakamakon abinda yake haifar da matsala. Dangane da haka, wannan yana haifar da ciwo da damuwa a cikin wasu tsarin da gabobin.
- Ci gaban cutar Alzheimer da kuma lalatawar datti kuma abubuwa da ke cikin soya.
- Soy phytoestrogens suna da amfani, amma idan suka wuce gona da iri suna tarwatsa aikin tsarin haihuwa a cikin mata, suna taimakawa ga rikicewa a lokacin al'ada, jin zafi mai tsanani yayin aikin sa, da kuma rikitar da tsarin haihuwa. 'Yan mata suna haɓaka cikin sauri saboda waɗannan abubuwan, yayin da samari, akasin haka, ke haɓaka a hankali. Yawan ƙwayar phytoestrogens na iya haifar da ɓarin ciki yayin ɗaukar ciki, kazalika da haifar da lahani na tayi.
- Ga maza, soy isoflavones suma basu da aminci, saboda suna rage samar da testosterone, raunana ƙarfi, kuma matsalolin nauyi sun bayyana.
Dangane da wannan, zaku iya yin jerin mutanen da aka hana wa kayan waken soya da waken soya. Don haka, ana ba da shawarar a ware samfurin gaba ɗaya daga abincin ko a cinye shi a cikin mafi ƙarancin adadin:
- mata masu ciki;
- kananan yara;
- mutanen da ke da cututtuka na tsarin endocrine;
- mutane tare da haƙuri na mutum (rashin lafiyan).
Ga waɗanda ke fama da ciwon sukari ko matsalolin ƙiba, an ba da izinin amfani da kayan waken soya, amma a ƙananan kaɗan. Kar ka manta cewa koda mai lafiya zai iya cin abincin da bai wuce 150-200 na waken soya a rana ba. Ya kamata ku yi hankali da abincin da aka canza kuzari. Tabbatacce ne a kimiyyance cewa waken soya na GMO yana haifar da halayen rashin lafiyan kuma yana ba da gudummawa ga ƙimar nauyi.
Soy zai amfani jiki ne kawai idan kun bi ƙa'idar yau da kullun na amfani da shi, bi shawarwarin likitan da ke halarta kuma kar ku manta game da ƙetaren shan wake da samfuran daga gare su.
Soya don asarar nauyi da abinci mai gina jiki
An tabbatar da cewa amfani da fruitsa fruitsan waken soya na taimakawa ga raunin nauyi, ban da haka, samfurin yana ba da gudummawa ga samuwar tsokoki na taimako a cikin 'yan wasa. Ta yaya wannan ke faruwa? Kamar yadda aka ambata a baya, waken soya yana da wadataccen bitamin E da rukunin B, mai muhimmanci da kuma muhimmin amino acid (furotin), ma'adanai (potassium, iron, calcium, phosphorus) da sauran abubuwa masu amfani. Wannan yana sanya kayan waken soya (madarar waken soya, naman waken soya, tofu, waken soya) mai sauƙin narkewa. Sun ƙunshi furotin da yawa na kayan lambu da abubuwan da ke aiki da ilimin halitta.
Denio109 - stock.adobe.com
Abubuwa masu amfani a waken soya da itacen tsiro suna rage matakan cholesterol, inganta matakan rayuwa cikin jiki. A cikin haɗuwa tare da motsa jiki, waɗannan ɓangarorin suna taimakawa ba kawai don kawar da ƙima mai yawa ba, amma a lokaci guda kada a rasa ƙwayar tsoka. Akwai adadi mai yawa na kayan abincin soya, godiya ga abin da zaku iya rasa nauyi, ƙarfafa tsokoki, kawar da cellulite kuma kawar da kumburi. Abincin waken soya shine hanya zuwa lafiyayye da kyakkyawar jiki.
Menene ainihin abincin soya?
Abincin waken soya ba yana nufin cewa ya kamata ku ci kawai waken soya ba. Babban ka'ida shine amfani da analogs na samfuran al'ada. Misali, ana maye gurbin madarar saniya da madarar waken soya, garin alkama - tare da garin soya, naman sa, kaza, naman alade - tare da naman soya. Game da ƙarshen, wannan zaɓi ne kawai, saboda wasu nau'ikan naman suma suna da ƙananan kalori lokacin da aka dafa su daidai.
Akwai abinci iri-iri iri daban-daban, amma a kowane hali, ya kamata ku bi waɗannan ƙa'idodin:
- Ku ci sau da yawa, amma a ƙananan rabo (200 g a kowane abinci). Ya kamata a sami abinci sau 4-5.
- Kuna buƙatar sha akalla lita 1.5-2 na ruwa kowace rana. Baya ga ruwa, an yarda da koren shayi, amma ba tare da ƙara sukari ba.
- An maye gurbin gishirin da waken soya.
- An ba shi izinin amfani da man zaitun, ruwan lemun tsami ko miya mai laushi don yin jita-jita a lokacin shirye-shiryensu. Babu kitsen dabbobi da suturar da suka dogara da su.
- Ya kamata a dafa abinci kawai ko a gasa shi a cikin tanda. Abin girki karɓaɓɓe ne, amma an hana yin soya ƙwarai.
- Bar abincin soya a hankali don kula da sakamako.
Tushen abincin
Tushen abincin waken soya shine wake, madara, tofu, naman waken soya. Wadannan kayan waken soya an basu izinin karin su da sauran abinci. Yayin cin abinci na waken soya, bai kamata ku daina ba:
- kayan lambu (tumatir, kokwamba, karas, beets, barkono, kabeji);
- 'ya'yan itatuwa da ruwan' ya'yan itace na halitta daga gare su (kiwi, plums, 'ya'yan itatuwa citrus, apples);
- namomin kaza;
- hatsi (oatmeal, buckwheat, shinkafa mai ruwan kasa);
- 'ya'yan itãcen busassun' ya'yan itace (busasshen apricots, prunes);
- legumes (koren wake, wake);
- burodi (hatsin rai ko hatsi), dunkulen hatsi.
Wadannan abinci dole ne a hada su da abinci. Bugu da ƙari, ba za a iya soyayyen su ba. Ana gasa abinci, a dafa, ko a dafa abinci.
Mahimmanci! An hana samfuran masu zuwa: cakulan, kayayyakin gari masu daɗi, koko, taliya, farin shinkafa, nama mai ƙifi da kifi. Wajibi ne a yi watsi da giya da abubuwan sha masu ƙanshi, kofi na zahiri da na ɗan lokaci, sukari da gishiri. Kawar da abinci mai gishiri, abinci mai hayaƙi, abinci mai sauri da abinci mai sauƙi daga tsarin abincinku.
Kafin fara cin abincin soya, muna ba da shawarar ka ga ƙwararren masani. Zai taimaka muku haɓaka menu na yau da kullun daidai, ƙayyade tsawon lokacin cin abinci, gwargwadon kilogram nawa kuke buƙatar rasa. Kwararren zai yi bayanin yadda za a fita daga abincin waken soya tare da gabatar da kayayyakin dabbobi cikin abincin.
'Yan wasa suna yaba samfuran waken soya saboda amfani da su ya dawo da ƙarfi bayan motsa jiki mai nauyi, yana wadatar da jiki da abubuwa masu amfani, yana ba da jin daɗin ƙoshin abinci tare da mafi ƙarancin adadin kuzari. Waken soya ba zai cutar da adadi ba, amma zai ba da gudummawa ga sake dawowa, rage nauyi da kuma bayyana. Wannan samfurin dole ne a haɗa shi a cikin abinci idan babu contraindications.