A yau wani yanayi mai rikitarwa yana kan batun: shin zai yiwu a sha ruwa bayan motsa jiki? Me kuke tunani? Yi tunanin ɗan gajeren yanayinka bayan ƙarfin ƙarfin aiki! Kun gaji, kun gaji, kun bushe. Abin da kawai kake fata shine ka shayar da kishinka daga zuciya. A wannan lokacin ne shakku ya bayyana, shin zai yiwu a sha ruwa yanzu?
Kuma kada mu yi tsammani a kan filin kofi kuma muyi la'akari da matsalar daga kusurwoyi mabambanta! Za mu yi magana da duk fa'idodi da rashin fa'ida, bincika ko zai yiwu, gaba ɗaya, sha bayan horo, kuma, idan haka ne, yaushe da nawa. Hakanan, mun lissafa jerin abubuwan maye madadin ruwa. Shirya? Ku tafi!
Shin zai yiwu a sami ruwa: ribobi
Da farko, bari mu gano waɗanne matakai ke faruwa a cikin jiki yayin ƙarfin horo.
- Da farko dai, mutum yakan yi gumi mai yawa yayin ayyukan motsa jiki. Ruwan ajiyar ruwa ya cinye sosai ta yadda idan ka hau kan sikeli bayan atisaye, zaka iya samun aƙalla aƙalla g 500. Amma kada ka yi hanzarin yin farin ciki, saboda ba kitse ya rage ba, amma ruwa.
- Abu na biyu, ka sani, fiye da kashi biyu bisa uku na mutum ya ƙunshi ruwa. Kowace kwayar halitta tana buƙatar ruwa, ba tare da na biyun ba, tsarin al'ada na kowane tsarin ilimin lissafi ba shi yiwuwa. Bayan horo don asarar nauyi, tsarin rayuwa yana aiki tukuru, don haka ƙwayoyi sun lalace. Kuma bayan horo don samun riba, ana ƙaddamar da algorithms don dawo da tsoka da haɓaka. Don haka, tare da rashin ruwa, babu ɗayan hanyoyin da aka ambata da zai fara.
- Abu na uku, jikin ba shi da wauta ko kaɗan. Idan ya hango wani lokaci wanda yake da haɗari ga rayuwa, nan da nan zai fara yanayin kiyaye kansa. A halin da muke ciki, za a umarci dukkan runduna zuwa adana sauran ruwan, "guduma" a kan sauran ayyukan. A sakamakon haka, edema na iya zama koda. Da kyau, kuma ba shakka, zaku iya mantawa game da tasirin irin wannan horo.
Abin da ya sa amsar tambayar "shin zan sha ruwa bayan motsa jiki" zai zama eh. Bari mu faɗi ƙari - kuna buƙatar shan shi kuma kafin da lokacin darasin, amma cikin adadi mai ma'ana.
Don haka, mun gano ko shan ruwa bayan horo, yanzu bari mu jera muhawara game da wannan:
- Rashin ruwa yana rage aikin dukkan matakai a jiki;
- Ba tare da shi ba, bitamin, ma’adanai da amino acid ba za su sha ba;
- Ita ce mafi mahimmancin shiga cikin tafiyar matakai da narkewar abinci;
- In ba ruwa, tsokar tsoka ba za ta gyara ta girma yadda ya kamata ba;
- Ruwa yana da mahimmanci don zagayawar jini na al'ada, yanayin zafi, da kuma aikin garkuwar jiki mara gajiya.
Har yanzu zaka iya raira yabban ruwa mai warkarwa na dogon lokaci. Koyaya, bari muji muhawara "akasin" ma. Wannan zai taimaka wajan yanke hukunci na karshe.
Yaushe kuma me yasa?
Nan da nan, muna jaddada ra'ayin masu ilimin karya da masu son zama masu horo, waɗanda ke da'awar cewa bayan aikin motsa jiki da nufin ƙona kitse, bai kamata ku sha ba - kuskuren kuskure ne.
Koyaya, suna samun hujjoji don lallashi, suna gaya wa mutane masu wuyar ganewa da yawa kada mutum ya sha bayan horo domin ya rage kiba, kuma suna azabtar da kansu da tilasta shan yajin yunwa. Sakamakon ba sakamako bane. Jiki yana wahala, mutum ya yi saurin baƙin ciki, kuma, a mafi kyau, ya canza kocin. A mafi munin, ya bar aikin motsa jiki kuma ya bar mafarkin rage nauyi.
Sake karanta muhawara daga sashin da ya gabata kuma bari mu rufe wannan batun har abada. Shan ruwa a ƙarshen horo ba mai yiwuwa bane kawai, amma ya zama dole.
Amma! Inda ba tare da "amma" ... Akwai yanayin da yafi kyau a guji ruwa. Don haka me zai hana a sha ruwa bayan motsa jiki?
- Idan kuna cikin wasanni waɗanda ke buƙatar babban ƙarfin jimrewa: tsere mai nisa, kokawa, dambe, da sauransu;
- Idan kun ji rauni koda, amma saboda dalilai masu ma'ana, ba za ku iya jinkirta aikin ba. A wannan yanayin, zaku iya kurkura bakinku kawai.
Wadannan duk hujjoji ne. Koyaya, tuna babban abu - suna hana cin ɗumbin ruwa yayin zaman, kuma kai tsaye bayan kammala shi. Bayan ɗan gajeren tazara, suma suna buƙatar rama gibin don murmurewa yadda yakamata. Horon ya ƙare, mun ɗan jimre (mun cika ƙarfin hali), mun kwantar da zuciya - yanzu kuna iya sha!
Don haka, mun bayyana dalilin da ya sa a wasu yanayi ba zai yiwu a sha ruwa nan da nan bayan horo ba. Yanzu da muka zo ga yanke hukunci cewa ana buƙatar sake cika ruwa a wata hanya, bari mu gano yaushe da kuma yadda za mu sha.
Yaushe kuma nawa ne?
Bari muyi la'akari da daidaitaccen yanayi don baƙon motsa jiki na yau da kullun, bincika tsawon lokacin bayan motsa jiki zaku iya shan ruwa:
- Kai tsaye bayan barin zauren, zaku iya shan fewan sha kadan - bai fi 100 ml ba. Wannan zai taimaka wajen faranta rai;
- Sannan, a tsakanin minti 50-60, kuna buƙatar shan wani lita 0.5-1. Adadin duka ya dogara da ƙarfi da tsawon lokacin motsa jiki. Ta hanyar, don gano ƙarar da aka ɓata, auna kanku kafin da bayan zaman. Bambancin zai zama matsakaicin darajar ragin ku.
- Sauran ruwan yana sha cikin ƙananan sips, ya kasu kashi 5-6;
- Zafin ruwan ya zama a zazzabin ɗaki;
- Awanni 2 bayan horon, kuna buƙatar shan wani lita 0.5-0.7 na ruwa.
Amsa abin da ya sa ba za ku iya shan ruwan sanyi bayan horo ba, bari mu sake komawa ilimin lissafi. Temperaturesananan yanayin zafi zai haifar da matsewar jijiyoyin jijiyoyin jini. A lokaci guda, jiki yana da zafi, zuciya tana bugawa, an ƙara matsa lamba kaɗan. Sannan kuma ba zato ba tsammani jinin ya ragu. A sakamakon haka, saurin matsa lamba ko matsalolin zuciya mai tsanani na iya faruwa. Hakanan, kada mu bar haɗarin kamuwa da ciwon wuya idan kun sha ruwa mai sanyi a cikin yanayin zafi.
Idan kuna da sha'awar keɓewa lokacin da zaku iya shan ruwa bayan horo don asarar nauyi, zamu iya tabbatar muku da cewa babu bambanci sosai anan. Ba tare da wane buri kake so ba, a karshen zaman kana bukatar ruwa daidai da gaggawa. Tsaya kan makircin da ke sama kuma kar a maye gurbin ruwa da ruwan 'ya'yan itace masu zaƙi, hadaddiyar giyar da sauran carbohydrates.
Menene zai faru idan kun warware shi?
Don haka, mun amsa ko zai yiwu a sha ruwa nan da nan bayan horo, da kuma yadda za a raba ƙimar da ake buƙata cikin ɓangarorin da ake buƙata. A sama mun faɗi cewa wuce haddi ba shi da wata illa fiye da rashi. Menene haɗarin shan giya bayan motsa jiki?
- Yawan shanye jiki zai rage zafin jikin ka;
- Sashin lafiya da kumburi zai bayyana;
- Matsalolin da za su iya faruwa na ciki - tashin zuciya, gudawa;
- Rashin rauni na tsoka zai ci gaba, mai yuwuwa ne mai cutar;
- A cikin al'amuran da ba kasafai ake samun daidaito ba.
Kamar yadda kake gani, alamun suna kama da guba na abinci na yau da kullun. Akwai ma'ana a cikin wannan, saboda hakika, wani lokacin har ma ana kiran hawan jini "guba ta ruwa."
Me kuma za ku iya sha?
Yanzu kun san yawan ruwan da za ku sha bayan motsa jiki da mahimmancin sa. Wasu 'yan wasa galibi suna amfani da abinci mai gina jiki daban-daban, abubuwan abinci. Koyaya, ba duka za'a ɗauke su a matsayin cikakkiyar maye gurbin tsarkakakken ruwa ba; yawancinsu ba za a haɗa su cikin ƙimar shawarar ba.
Abin sha waɗanda ba za su iya maye gurbin ruwa ba: masu riba, girgiza sunadarai, masu ƙona kitse, ɗakunan BCCA, kefir, madara.
Me zai iya maye gurbin wasu ruwa?
- Ruwan ma'adinai, kawai mai inganci, tare da iskar gas da aka riga aka sake ta;
- Kuna iya shan shayi na ganye bayan horo. Jinja na taimakawa wajen rage kiba;
- Kuna iya siyan isotonic - abin sha na wasanni na musamman wanda aka tsara don sake cika kuzari da daidaita daidaiton lantarki. Ya ƙunshi carbohydrates, don haka bai dace da rasa nauyi ba;
- Abubuwan ɗabi'a waɗanda aka matse sabo, waɗanda aka fi dacewa da ruwa a cikin rabo na 1: 2;
- Kayan ganye.
Kowane ɗan wasa yana zaɓar irin abin sha da zai sha bayan horo, gwargwadon abubuwan da suke so. Mafi amfani, duk da haka, ya kasance tsarkakakken ruwa. Idan ana so, zaku iya sarrafa shi kaɗan, ƙara lemun tsami, zuma, Mint, kokwamba, berries can.
Babu yadda za ayi a sha giya, abubuwan sha masu kuzari, soda mai zaki, baƙar shayi da koren shayi ko kofi (maganin kafeyin), kvass, ruwan 'ya'yan masana'antu daga kwalin bayan motsa jiki.
Da kyau, yanzu kun san yadda ake sha yadda yakamata bayan motsa jiki don cike gibin da dawo da ƙarfi. A ƙarshe, za mu gaya muku yadda za ku ƙididdige yawan shan ruwan ku na yau da kullun: mata ya kamata su sha 30 ml na kowane kilogiram na nauyi, kuma maza - 40 ml. A lokaci guda, a rana mai zafi ko a ranar horo, ana iya ƙara ƙarar lafiya cikin kashi uku. Sha a hankali kuma kada ku taba shan giya ɗaya.