Yana da wahala ayi jayayya da gaskiyar cewa motsa jiki na yau da kullun yana da fa'ida ga mutane da yawa. Koyaya, wannan fa'idar ta bambanta dangane da wasanni. Wani nau'in wasanni yana ƙarfafa huhu da kyau; wasu nau'in wasanni suna koyar da ƙarancin aiki. Kuma wani wuri tsokar zuciya tana haɓaka sosai. Yi la'akari da yau musamman fa'idodin keken keke da keke a matsakaici ko jinkiri musamman.
Wanne keken saya
Dogaro da irin salon da kake son motsawa, kana buƙatar zaɓar nau'ikan kekuna daban-daban. Tunda yanzu muna magana ne yau game da tafiye-tafiye masu tsayi da sauri da ƙarfi, sannan keke a ciki kantin keke wajibi ne a zabi wanda ya dace don irin wadannan tafiye-tafiye.
A halin yanzu, an ƙirƙiri babban layi na kekuna don irin wannan hawa. Wadannan kekunan sun banbanta a cikin keken diamita, siffar madaidaiciya, ingancin derailleur, da sauransu. Hakanan akwai bambance-bambance a cikin farashi. A cikin babban farashin, zaku iya sayan kekuna daga dala dubu da yawa. A cikin tsarin kasafin kuɗi, zaku iya siyan keke a yankin na $ 100-150. Misali keke Stels Navigator 550.
Idan muka yi magana musamman game da wane keken da za a zaɓa don irin waɗannan tafiye-tafiye, to, ina ba ku shawara ku zaɓi mafi sauƙi a nauyi. Yana da kyawawa cewa ba shi da abin sha na baya, ma'ana, yana da dakatarwa ɗaya. Dole ne ya kasance yana da nutsuwa a gaba idan hanyoyi a cikin garinku iri ɗaya ne da na Russia. Diameterwallon ƙafa daga 26 idan muna magana ne game da matasa da manya.
Sauran halayen halayen mutane ne kawai kuma don la'akari da su ya zama dole a rubuta wani labarin daban. Manufar wannan labarin shine gaya game da fa'idar keke, ɗayansu shine gaskiyar cewa keke hanya ce mai sauƙi ta sufuri da horo.
Amfana ga lafiya
Hawan keke wasa ne na motsa jiki. Duk waɗannan wasannin suna haɗuwa da irin wannan nauyin a kan gabobin ciki da hanyoyin tafiyar da rayuwa a cikin jiki. Bari muyi magana akan su.
Starfafawa da horar da zuciya
Bugun zuciya yana ƙaruwa yayin hawan keke. Jiki yana fara buƙatar ƙarin oxygen don wadatar da tsokoki da ake buƙata tare da kuzari. Sabili da haka, yayin yin keke daidai, ƙarfin jimlar ku gabaɗaya ya inganta, wanda aka fara ganowa ta yadda kyau da ingancin zuciyar ku da huhu ke isar da oxygen zuwa ƙwayoyin ku da gabobin cikin ku.
Kari akan haka, yayin tuki, lokaci-lokaci dole ne ka hau tsauni ko hanzarta. A wannan yanayin, ana horar da bugun bugun zuciyar kuma yana karuwa - wannan shine adadin jini da zuciya ke iya bugawa a cikin minti 1. Waɗannan ƙananan zangon wuta ne da hutawa suka biyo baya wanda zai iya shafar wannan yanayin.
Horar da jijiyoyin kafa
Abun takaici, hawan keke yana da matsala mai mahimmanci - babban girmamawa akan horon kafafun kafa, da kuma rauni mara kyau na ɗamarar kafada ta sama. Koyaya, jijiyoyin ƙafafun suna horo sosai. Saboda ɗauka iri ɗaya a kan ƙafafu, tsokoki suna da ƙarfi. Adadin mitochondria a cikin ƙwayoyin su yana ƙaruwa, saboda abin da zasu iya yin aiki mai tsayi a ƙarƙashin wani nauyi.
Rage nauyi
An fi ƙona kitse yayin aikin motsa jiki iri ɗaya tare da bugun zuciyar 120 zuwa 140. Wannan yanayin yawan bugun zuciyar yana kasancewa ne da cewa jiki yana amfani da lipids azaman hanyar samarda makamashi wanda yafi himma fiye da carbohydrates. Lokacin da bugun zuciyar ku ya tashi ko ya faɗi ƙasa da wannan zangon, yawan cin kiba zai ragu sosai.
Amma idan kuna tuka keke a matsakaiciyar ƙarfi, to bugun zuciyarku zai kasance dai-dai cikin yanayin da ya dace. Sabili da haka, ana iya amfani da keke a matsayin hanyar rage nauyi. Tabbas, kar a manta cewa da farko, yawan kitsen da aka kona zai dogara ne da lokacin tuki, mafi tsayi, yawan kitsen zai ƙone. Abu na biyu, ba tare da ingantaccen abinci mai gina jiki ba, koda a doguwar tafiya, ba za ku iya ƙone kitse mai yawa ba.