Yawancin cututtuka sun samo asali ne daga cututtukan ciwo. Jin zafi a cikin hypochondrium na dama ba ya magana game da takamaiman cuta, amma ana ɗaukarsa alama ce ta gama gari wacce ke nuna yawan rikice-rikice.
Hakanan za'a iya haifar da ciwo ta hanyar abubuwa da basuda lahani, misali:
- saboda yawan motsa jiki, gudu, lokacin lankwasawa;
- yawan cin abinci;
- azumi, da sauransu.
Koyaya, ciwo kuma yana nuna kasancewar:
- tsarin kumburi na gabobin ciki;
- tsarin genitourinary;
- tsarin narkewa;
- biliary fili tsarin.
Me yasa yake ciwo a hannun dama na dama yayin gudu?
Tare da aiki na al'ada da na al'ada na dukkan gabobi, zagawar jini yana tafiya daidai da al'ada. Tare da ƙaruwa a cikin kaya, tsarin rayuwa ya zama mai aiki sosai, yayin da ajiyar jini yana cikin ramin kirji da peritoneum.
Da zaran jiki ya shiga damuwa, zagawar jini yana ƙaruwa, yana ciyar da tsokoki. Saifa da hanta suna ƙaruwa saboda yawan amfani da jini, sakamakon haka, ana amfani da matsin lamba ga membrane na gabobin da ƙarshen jijiyoyin su, wanda ke haifar da rashin jin daɗi.
Gudun hanya ce da ta fi dacewa don ci gaba da motsa jiki. Yawancin kwararru da masu son gudu suna ba da rahoton taushi a ƙarƙashin haƙarƙarin hagu.
A matsayinka na mai mulki, irin wannan alamar tana nuna kanta idan babu cututtukan yau da kullun, tare da rarraba rarraba ba daidai ba, dabarar numfashi mara daidai.
Rashin ƙarfi
Hali ne na mutanen da ba su da ci gaban jiki ko kuma rashin ƙarfin motsa jiki.
A lokaci guda, ana ɗaukar ƙarfi kuma irin waɗannan dalilai kamar:
- damuwa;
- rashin lafiya;
- tiyata;
- rauni.
Don jiki ya fahimci nauyin, ya zama dole a kafa tsarin horo - dole ne su kasance cikin tsari kuma a gabatar da su a hankali.
Rashin numfashi
Numfashi mabuɗi ne don ingantaccen horo, ba tare da la'akari da nau'in ba. A cikin gudu, numfashi shine tushe, yayin da yake shayar da dukkan jiki da iskar oxygen, yana ba ku damar kula da ƙwayar tsoka, da rage kitse na jiki.
Nuna numfashi daidai yana baiwa masu gudu gudu su rufe dogon zango ba tare da sun gaji ba. Da zaran waƙar ta fadi, ciwo yana bayyana a cikin babba na sama. Numfashi da ba daidai ba shine numfashi wanda ake saurin rudu ko babu. Za a iya yin ta baki.
Ya cancanci tunani game da ilimin lissafi - lokacin gudu a cikin yanayin haɓaka, huhu yana aiki, yana ba da musayar gas a jiki. Takewar sa ta haifar da gaskiyar cewa diaphragm baya karɓar isashshen iskar oxygen, kuma wannan yana haifar da spasm na tsokoki na diaphragmatic.
Spasm yana toshe gudan jini a cikin adadin da ake buƙata zuwa zuciya, yana toshe shi a hanta. Maganin hanta, sakamakon haka, ya cika da jini kuma ya fara danna kan jijiyoyin jijiyoyin kayan ciki.
Rashin cin abinci
Kafin kowane aiki, kana buƙatar bin ƙananan dokoki - shirya. Irƙira yanayi mai kyau. Ofayansu shine shan abinci mai sauƙi, wanda zai sauƙaƙa narkewar abinci a kan lokaci, kuma, daidai da haka, aikin yau da kullun na duk tsarin jiki.
Dangane da rashin kiyaye cin abinci, karɓar adadi mai yawa na abinci, ana faɗaɗa cikin ciki kuma yana aiki da ƙwayoyi masu daɗi a ciki. Ya ƙunshi hanta a cikin aikin, faɗaɗa tasoshinta da jini.
Gwargwadon abincin, ana buƙatar ƙarfi daga dukkan gabobin don sarrafa shi. Dangane da haka, hanta ya malala da jini kuma yana haifar da ciwo.
Shan barasa
An haramta kowane motsa jiki a ƙarƙashin maye. Jikin da giya ya shafa yana aiki da "matuƙar gudu" - jini, hanta yana aiwatar da giyar da ƙwaya, yana ƙoƙarin cire shi daga jiki. Loadarin kaya yana contraindicated.
Gudun ba tare da dumi ba
Idan babu damuwa, jikin mutum yana zagayawa kusan kashi 70% na jini. 30% ya kasance a cikin "ma'ajiyar", ma'ana, a ajiye, ba tare da sake cika hanyoyin jini ba.
Wannan "ma'ajiyar" ita ce ramin kirji, peritoneum, hanta da baƙin ciki. Matsayi mai aiki kuma kowane ɗayan waɗannan gabobin zai fara aiki iyakar. Wannan yanayin yana tilasta muku zubar jini a cikin ingantaccen yanayin, aiki akan masu karɓar ciwo.
Cututtukan kashin baya
Idan jin zafi ya faru a gefen dama, haskakawa zuwa baya, yana da mahimmanci a tuntuɓi ƙwararren masani, saboda yana nuna ci gaban cutar rashin lafiya. Da farko dai, an mai da hankali ga hanta. An ba da hankali musamman ga wannan ɓangaren musamman, idan ciwon ya ƙaruwa tare da motsa jiki.
Matsaloli da ka iya faruwa kamar dalilan ciwo kwatsam a gefen dama daga baya:
- ci gaban kumburi na ƙodar dama ko ƙura;
- faruwar cutar gallstone;
- cholecystitis;
- m appendicitis;
- iko;
- ci gaba da ciwon huhu;
- matsaloli tare da kashin baya, yana iya zama osteochondrosis, herver intervertebral, ciwon baya na baya;
- spondylosis;
- cututtukan zuciya.
Cutar cututtukan cikin gida
Za'a iya haifar da ciwo a wannan yankin sakamakon:
Pathology na hanta ko bile ducts. A matsayinka na mai mulki, tare da ci gaba da karkacewa, irin wannan ciwon yana da halin ƙuntatawa da paroxysmal. Dogaro da tsananin, ƙarfinsa ya sha bamban.
Haka kuma, daga cikin cututtukan akwai:
- ciwon hanta;
- cirrhosis;
- echinococcosis;
- m hepatosis.
Pathology na tsarin narkewar abinci, waɗannan sun haɗa da:
- pancreatitis;
- gastritis;
- cholecystitis;
- cizon hanji.
Pathology na gabobin tsarin jijiyoyin zuciya.
Yadda za a cire zafi yayin gudu?
Kusan kowa ya sami raunin gefe yayin wasa.
Lokacin da ciwo ya faru, dole ne:
- Dakatar ko rage saurin tafiyarka.
- Wajibi ne ayi numfashi mai zurfin gaske a ciki da waje.
- Idan, bayan sabuntawar numfashi, ciwon ba ya sauƙaƙawa, ya zama dole a matse tsokar ciki. Misali, lokacin shakar numfashi da motsa jiki, yi aiki tare da latsawa na ciki, zana ciki da kumbura ciki.
- Aramin bel a kugu yana rage zafi.
Yaya za a rage yiwuwar ciwo yayin gudu?
Don rage rauni, yana da ƙimar motsa jiki daidai.
Na farko:
- Kuna buƙatar yin dumi. Jiki zai kasance a shirye don ɗaukar lodi, jigilar jini zai karɓi "hanzari" da ake buƙata. Mingara dusar tsokoki kuma zai zama na roba, wanda zai rage rauni.
- Kar a ci abinci na awanni 2 kafin horo. Koyaya, kafin motsa jiki da kanshi, zaku iya jin daɗin cokali 1 na zuma, ku sha shayi mai daƙiƙi mintina 30 kafin ku fara.
- Ya kamata a ƙara nauyin yayin horo a hankali, kamar yadda ƙarfinsa da tsawonsa.
- Yana da mahimmanci a ƙara kaya yayin da jiki ya saba da shi.
- Yayin gudu, an hana shi yin magana da ƙarfi, don kar damuwa da yanayin numfashi.
- Numfashi ya zama daidai, isa ya wadatar da jiki da oxygen.
- Ya kamata a yi gudu a kan komai a ciki.
An yarda da shi gaba ɗaya cewa ciwon da ke daidai hypochondrium yana wucewa. Wannan ba gaskiya bane. Bayyanar sa sakamakon lalacewar jiki ne. Da farko dai, matsin lamba a kan gabobin ciki, a kan jijiyoyin jikinsu.
Masana sun yi imanin cewa lalacewar kashin baya yana haifar da ciwo, saboda yana shafar tashin hankali a cikin diaphragm da jijiyoyin da ke kusa.