Gabatarwar kafa kira shi karkatarwa lokacin tafiya da gudu. Ingantaccen lafazi a cikin mutum abu ne mai mahimmanci, tunda ita ce ke rarraba kayan aiki daidai akan tsarin musculoskeletal, yana ba ka damar fuskantar rashin jin daɗi lokacin da ƙafa ya taɓa ƙasa yayin tafiya, kuma, ƙari, yana ba ka damar juyawa zuwa gefe.
Yadda za a tantance matakin pronation. 3 digiri na pronation
Abu ne mai sauqi ka gano digirin digirgir din ka. Wannan na buƙatar kwano na ruwa da babban takarda.
Gabaɗaya, lafazin ƙafafun biyu daidai yake, duk da haka, gwajin ya fi kyau a ƙafa biyu. Asa ƙafafun biyu cikin kwandon, domin duk fuskar ƙafafun ya nitse cikin ruwa, sa'annan ku taka kan takardar ku bincika sawun sawun da aka samu.
Ma'anar sakamakon:
- Faɗin sakamakon baka yana kusan rabin ƙafafunku - wannan matakin al'ada ne na al'ada, wanda ke nufin tsinkayen girgiza mai kyau;
- bugun ya kusan daidai da faɗin ƙafarku - ƙananan baka ko ƙafafun kafa, ma'ana, wurin tuntuɓar ƙafa tare da ƙasa yana ƙaruwa fiye da kima saboda girman karkatarwar ƙafa;
- takardar kawai ta nuna gammaye da diddige - mutuwar ƙafa da yawa, wanda ke haifar da ƙarancin hargowa yayin tafiya.
Akwai adadi mai yawa na gwaje-gwaje don ƙayyade matakin pronation. Koyaya, wanda aka ba da shawara a cikin labarin shine ɗayan mafi sauki.
Wadanne cututtukan da lalatacciyar ƙarancin kafa zai haifar?
Keta takewar kafa na iya haifar da cututtuka da dama. Da farko dai, amortization mara kyau yana da mummunan tasiri akan kashin baya, kwakwalwa da haɗin gwiwa.
Duk wani rikici a cikin aikin ƙafa yana ƙaruwa sosai. A wannan yanayin, an tilasta jiki sake, sake nemo hanyoyin guje wa rashin jin daɗi.
Cututtukan da za su iya haifar da lalacewar saurin kafa:
- lebur ƙafa;
- yatsan yatsa;
- kwancen kafa;
- saurin saurin haɗuwa da ƙafafu;
- osteochondrosis, arthrosis;
- zafi a ƙafa;
- metatarsalgia da sauransu.
Aikin lafiyayyen kafa
Akwai babban kaya a ƙafa yayin tafiya. Don motsi ya zama mai sauƙi da sauri, ƙafa dole ne ya kula da motsin sa, a sauƙaƙe juya zuwa kowace hanya.
Hakanan, lafiyayyen kafa yana yin waɗannan ayyuka:
- tabbatar da aminci yayin tuki a kan nau'ikan ƙasa daban-daban;
- canjin canjin shugabanci kyauta zuwa gefe, gaba da baya, harma da ikon iya sarrafa motsin ka;
- uniform rarraba kayan a jiki.
Muhimmancin tallafi
Cibiyar nauyi ta ci gaba yayin da motsi ya fara, wanda ke haifar da supination, wani mataki a cikin zagayen matakin.
A lokaci guda, an haɗa ƙwayoyin da ke ƙafa da ƙafa ɗaya, ƙarfinsu yana ƙaruwa, kuma kuzari yana ƙaruwa.
Kamar yadda aka ambata a sama, lafazi yana sarrafa madaidaicin ƙafa a ƙasa. Aikin supination shine ƙirƙirar tura yayin tafiya.
Pinarfafawa mara kyau yana iya haifar da ci gaba da ƙananan cututtuka, yawancinsu suna da alaƙa da tsarin jijiyoyin jini. Suna taimakawa rage motsi da sassauci a ƙafa.
Game da nau'ikan rikice-rikicen tashin hankali
Akwai lokacin kiwon lafiya da ake kira "stride cycle" wanda zai fara da motsin kafa ya ƙare a babban yatsan ƙafa.
Game da cututtukan ƙafa, ana lura da rarraba kaya ba daidai ba, wanda ke haifar da samuwar masara, jin zafi da rashin jin daɗi. Haɗin gwiwa da jijiyoyin jiki suma suna aiki ta hanyar da ba daidai ba, wanda ke haifar da kumburi a cikin kyallen takarda.
Babban mahimmin aikin lafazi shine a rarraba nauyi daidai kuma rage aikin da ake yi.
Akwai nau'ikan pronation 3:
- tsaka-tsakin lafazi, wanda aka rarraba nauyin jiki daidai tsakanin ƙafa da yatsun hannu, tare da ƙarin matsin lamba kaɗan a tsakiya da fihirisa;
- wuce kima Wannan nau'in pronation yana tattare da rarraba nauyi mara daidai. Yawancin matsa lamba yana kan babban yatsa da yatsan hannu, yayin da sauran ba su da wata damuwa. Wannan yana sa kafar juyawa zuwa waje;
- bai isa ba. Akasin yawan magana. Tare da shi, babban yatsa ba ya fuskantar wani nauyi, tunda an sauya shi zuwa ƙaramin yatsa da yatsa na huɗu.
Proarancin lafazi na iya zama babban abin da ke haifar da raɗaɗi da faruwar abubuwa marasa daɗi har ma da raɗaɗi a gwiwa, tun da hargitsi a cikin wannan lamarin ƙarami ne ƙwarai.
Yawan bayyana yana haifar da haɗuwa da yawa tsakanin ƙafa da farfajiya, wanda ke rage aikin tsokar maraƙi.
Lalacewar kafa: dalilai da asali
Aikin kafa na al'ada ya dogara da dalilai da yawa. Me zai iya cutar da ƙafafunku?
- Takalman da ba daidai ba.
- Wuce nauyi
- Ciki
- Hanyar cututtukan ciki.
Ganewar asali na rashin lahani da nakasar ƙafa
Don gano cin zarafin magana, likitoci suna amfani da manyan hanyoyi guda uku:
- x-ray;
- aiwatar da kayan aiki;
- ta amfani da hanyar tsire-tsire.
Hanyoyi biyu na farko, a matsayinka na ƙa'ida, ana amfani da su ne da likitocin ƙashi, tunda su ne waɗanda ke iya bayar da taimako mai tasiri a cikin zaɓin insoles masu gyara da takalmin ƙafa.
Plantography ita ce hanyar da aka fi dacewa don gano lahani na ƙafa. Wannan aikin yana nuna kasancewar sawu; a cibiyoyin likitanci, ana amfani da tawada don wannan dalili.
Gidaje masu manufa iri ɗaya suna zagaye sawun sawun da ya rage akan takarda. Don haka kuna buƙatar zana layuka da yawa:
- Daga aya tsakanin yatsun kafa na uku da na huɗu zuwa tsakiyar diddige.
- Haɗa haɗin maɓuɓɓukan maɓuɓɓuka na gefen ciki na bugawa.
- Haɗa tsakiyar layi na biyu da na farko tare da layin da ke gefe.
- Raba ɓangaren da aka samu cikin sassa uku daidai, ta amfani da waɗannan sassan don ƙayyade kasancewar da digirin ƙafafun kafa, idan akwai.
3 hanyoyi don ƙayyade nau'in pronation
An tattauna hanya mafi mahimmanci don ƙayyade nau'in pronation a farkon labarin. Amma kamar yadda kuka sani, ba ita ce hanya madaidaiciya ba.
Lokaci yayi da zamuyi magana game da wasu kuma:
- Gwada tare da tsabar kudi. Don yin wannan gwajin, kuna buƙatar tsabar kuɗi da yawa na ɗariku daban-daban da mataimaki. Matsayin farawa yana tsaye. Mataimakin ya kamata ya saka tsabar kopeck 10 a ƙarƙashin ƙashin ƙafa. Idan bai yi nasara ba, to za mu iya yanke shawara cewa ko dai kuna da ƙaran ƙafa, ko kuma ƙafafun kafa. Idan tsabar kudin ta kyauta, ana iya ci gaba da gwajin. Yanzu mataimaki yakamata yayi ƙoƙarin tura kuɗin ruble 1 daidai. Idan, tare da ɗan ƙoƙari, tsabar kuɗin ta wuce, pronation ɗin al'ada ne. Idan tsabar kuɗin ta wuce da sauƙi, to wannan na iya haifar da zato cewa kuna da rashi. Bari mu ci gaba da gwajin ta amfani da tsabar ruble biyu. Idan ta zame a sauƙaƙe a ƙarƙashin ƙafa, to wannan tabbaci ne na rashin kuzari.
- Gwajin juyawa. Matsayin farawa yana zaune. Ya kamata kafafu suyi layi daya da juna. Kuna buƙatar ƙoƙari don shimfiɗa ƙafa don ta kafa kusurwar dama ko kusa da ita. Babban yatsa ya kamata ya nuna zuwa bene. Yi nazarin yadda kake ji. Shin kuna fuskantar rashin jin daɗi ko ma ciwo a cikin ƙwayoyin maraƙin da ƙafafunku? Rashin irin wannan yanayin yana nuna fitowar kafa na al'ada. Kasancewar su ya kamata ya sa ka yi tunanin cewa ƙila za ka iya haɓaka ƙafafun kafa.
- Gwajin dubawa. A gare shi kuna buƙatar tsofaffi, tsofaffin takalma. Lura wane ɓangaren shi ya fi lalacewa. Idan cikin but din ya fi rauni ko tsufa, to da alama kuna fama da ƙafafun ƙafafu. Idan, akasin haka, gefen takalmin na waje ya lalace sosai, kuma na ciki yana da kusan cikakke, wannan yana nuna yiwuwar kuna da rashi. Sakawa a cikin cikin but ɗin kawai ya wuce na waje, wanda ke nuna ƙarancin ƙafa na al'ada.
Jiyya na rashin laushin haihuwa da nakasar kafafu
Da farko dai, idan ana keta haddi, to ya zama dole a taimaka wa mara lafiyan jin zafin da ke fitowa daga nau'ikan motsa jiki, da kuma hana tabarbarewar yanayin. Saboda wannan, likita mai zuwa zai ba da umarnin saka suturar insoles da takalmi daban-daban.
Idan kuna fuskantar mummunan zafi da kumburi bayan kwana ɗaya a ƙafafunku, zaku iya inganta yanayinku tare da taimakon wankan ƙafa da tausa.
Magunguna na jiki yana taka muhimmiyar rawa wajen magance raunin tashin hankali. Motsa jiki na yau da kullun zai ƙarfafa tsokoki da jijiyoyin da suka haɗa da riƙe ƙafafun ƙafa cikin yanayin da ya dace.
Yadda za a hana keta doka
Duk abin da mutum yake da shi na keta ƙarancin ƙafarsa, ba zai yi wa rayuwarsa barazana ba. Koyaya, wannan baya nufin zaku iya barin matsalar data kasance ba tare da kulawa ba, tunda sakamakon zai iya zama mummunan.
Magungunan zamani suna ba da izinin gwaje-gwajen kwamfuta na musamman waɗanda ke iya gano abin da ya haifar da rikicewar tashin hankali.
Don kauce wa waɗannan take hakkin, ya isa a zaɓi takalmanku a hankali. - kada ya zama mai sassauƙa ko matse, ana buƙatar goyan baya na musamman (musamman ga takalma ga yaro). Zai fi kyau a zabi insoles na orthopedic - wannan zai taimaka rage kaya yayin tsawan tsaye.
Zaɓin takalmin da ya dace don gabatarwar ku
Lokacin zabar sneakers don gudana, da farko, kuna buƙatar ƙayyade irin nisan da za a yi niyyarsu, sannan ku ƙayyade nau'in fitarku.
- Furucin al'ada - a wannan yanayin, kuna buƙatar zaɓar sneakers na aji na "Tallafi". Tunda tare da bayyana na yau da kullun, shayewar girgiza mutum na aiki daidai, kuma ƙafa baya buƙatar ƙarin taimako.
- Mutanen da suke da ƙafafun kafa ya kamata ku kula da takalman aji "Sarrafa". Ba zai bar ƙafa ta “juyi” ta wuce gona da iri ba kuma zai ba da isasshen iko a kan magana da yawa. Rashin takalmin gudu na wannan aji na iya haifar da raunuka daban-daban yayin wasan tsere.
- Masu wuce gona da iri, mutanen da ke da babban ƙafa ya kamata su zaɓi sneakers tare da goyan baya na tsaka tsaki, wanda zai ba da cikakken damar amfani da ƙarfin ikon su. Ana kiran aji na waɗannan sneakers "Neutral".
Hanyar magance rikicewar tashin hankali ba zai ɗauki lokaci mai tsawo ba, kuma ba ya haɗa da hadaddun hanyoyin hadaddun. Koyaya, babu buƙatar a ba da izinin tabarbarewar lafiyar ƙafa har zuwa lokacin da za a buƙaci ƙwararren taimako na likitocin ƙashi.
Bi shawarwarin da aka nuna a cikin labarin, saka idanu kan ingancin takalman da aka saya kuma ba za a sami matsaloli ba. 'Yan mata! Takalman sheqa masu lahani ga lafiyar ƙafafunku. Kar ka manta da wannan.