Erythritol shine ɗanɗano na zahiri wanda ke da ɗanɗano mai daɗi, bayan haka akwai ɗan huci a cikin bakin, kwatankwacin bayan ɗanɗano na mint. An ba da shawarar zaƙi don mutanen da ke fama da cututtuka kamar su ciwon sukari da kiba. Bugu da ƙari, maye gurbin sukari zai taimaka wa duk wanda yake son rasa nauyi amma ba zai iya kawar da zaƙi gaba ɗaya daga abincinsu ba. Erythritol galibi ana amfani dashi ga athletesan wasa waɗanda ke bin ingantaccen abinci.
Sauya maye gurbin abun ciki da abun cikin kalori
Abincin sukari na erythritol shine 100% na asali wanda aka samo daga tsire-tsire masu tsire-tsire kamar masara ko tapioca. Abincin kalori na mai zaki a cikin 100 g shine 0-0.2 kcal.
Erythritol, ko, kamar yadda ake kiransa, erythritol, wani ƙirar kwayar halitta ce wacce ta ƙunshi ragowar sukari da giya, tun da farko wannan mahaɗan ba wani abu bane illa giya mai sukari. Samfurin ba ya ƙunshi ƙwayoyin carbohydrates, mai ko sunadarai. Bugu da ƙari, ko da lambar glycemic na mai zaki shine 0, yayin da insulin index ya kai 2.
Sweetarancin erythritol ya kai kimanin raka'a 0.6 na sukari. A waje, yayi kama da haka: farar fatar fulawa ce ba tare da wani ƙamshi ba, wanda ke narkewa cikin sauƙi a cikin ruwa.
Fadakarwa: kayan sunadarai na zaki: С4H10GAME DA4.
© molekuul.be - stock.adobe.com
A cikin yanayin yanayi, ana samun erythritol a cikin ina fruitsan itace kamar su pears da inabi, da kankana (wanda shine dalilin da ya sa ake kira erythritol wani lokaci mai ɗanɗanon melon).
Mahimmanci! Don aikin jiki na yau da kullun, abincin mai zaki a kowace rana shine 0.67 g da kilogiram 1 na nauyin jiki ga maza, da kuma 0.88 g ga mata, amma bai fi 45-50 g ba.
Fa'idodin erythritol
Amfani da kari bashi da wani tasiri na musamman akan yanayin kiwon lafiya. Koyaya, zaƙi ba shi da lahani ga jiki.
Babban fa'idodi akan sauran kayan zaki:
- Lokacin da erythritol ya shiga cikin jiki, yawan sukari a cikin jini baya tashi kuma matakin insulin baya tashi. Wannan yanayin shine mafi mahimmanci ga masu ciwon sukari ko waɗanda ke cikin haɗari.
- Amfani da abun zaki ba ya kara matakin mummunan cholesterol a cikin jini, wanda ke nufin cewa ba zai haifar da ci gaban atherosclerosis ba.
- Idan aka kwatanta da sukari, fa'idar erythritol ita ce, kayan zaki ba su lalata hakora kwata-kwata, tunda ba ta ciyar da ƙwayoyin cuta masu cuta waɗanda ke cikin ramin baka.
- Erythritol baya lalata microflora na hanji lokacin da ya shiga cikin hanji, tunda kashi 90% na mai zaki yana shiga cikin jini a matakin ƙaramar hanji, sannan kodan sun fita dashi.
- Ba jaraba ko jaraba.
Amfanin da ake samu na erythritol shine karancin sa, wani ma yana iya cewa, abun cikin kalori da ba ya nan, wanda ba masu ciwon suga kawai ke yaba shi ba, har ma da mutanen da ke rage kiba.
Ra seramoje - stock.adobe.com
Yadda ake amfani da shi kuma a ina ake amfani da erythritol?
Ana amfani da Erythritol wajen dafa abinci, misali, don yin burodi, yayin da maganin zafin rana ba ya hana samfurin kayan zaƙi. Ana iya amfani da shi don yin ice cream ko marshmallows, ƙara wajan fanke har ma da abin sha mai zafi.
Masana ilimin abinci mai gina jiki sun ba da shawarar hada da abinci tare da mai zaki a cikin abinci idan aka samu matsala ta rayuwa ko kuma idan an yi kiba.
Bugu da kari, da yawa daga cikin kwararrun likitocin suna da kwarin gwiwa cewa amfani da tsari na erythritol ba kawai zai bata hakora ba, har ma yana inganta yanayin enamel.
Saboda wadannan dalilai, ana kara mai zaki:
- kayayyakin kulawa da baka (rinses da bleaches);
- Cingam (wanda yake da alamar mara sukari)
- a cikin wankin man goge baki.
Hakanan don dalilan masana'antu, ana ƙara erythritol a cikin allunan don kawar da ƙanshi mara daɗi da ɗanɗano mai ɗaci.
Ana yin abubuwan sha na makamashi na halitta da santsi mai laushi tare da mai zaki, wanda ba koyaushe ya shahara da dandano mai daɗi ba, amma yana da amfani ƙwarai don rage nauyi da aikin jiki gaba ɗaya.
© Luis Echeverri Urrea - stock.adobe.com
Contraindications da cutar daga maye gurbin sukari
Lalacewa daga cin mai zaki shine kawai zai iya faruwa ta hanyar keta ƙimar da aka ba da shawarar yau da kullun. Bugu da kari, mummunan tasirin mai zaki zai iya bayyana kansa a gaban duk wani abu da ya saba wa amfani da shi, alal misali, rashin haƙuri da mutum ga samfurin. A wasu yanayi, erythritol yana da cikakkiyar aminci kuma baya shafar lalacewar kiwon lafiya ta kowace hanya.
Wani mahimmin abin da za'a ambata shi ne ɗan laxative sakamako na mai zaki, wanda ke faruwa idan kuka cinye sama da 35 g na samfur a lokaci guda.
A cikin al'amuran da suka fi ci gaba (idan an ci erythritol sama da teaspoons 6), zaku iya fuskantar:
- kumburin ciki;
- rawar jiki;
- ihu cikin ciki.
Mahimmanci! Game da tashin zuciya ko gudawa, ya kamata ku bincika idan kuna da haƙuri na mutum game da samfurin.
Kammalawa
Erythritol shine mafi aminci kuma mafi cutarwa maye gurbin wadatar da ake samu. Samfurin gabaɗaya na halitta ne kuma bashi da adadin kuzari ko kuma mai ƙwanƙwasa. Yana da kyau ga masu ciwon sukari, masu rage nauyi, da yan wasa. Abincin da aka halatta yau da kullun ya ninka na kowane mai zaki sau da yawa. Manuniya don amfani - rashin haƙuri na mutum, rashin lafiyan jiki da wuce ƙimar allurai.