Dabino fruita palman itacen dabino ne waɗanda ke tsirowa a ƙasashe masu zafi. A cikin ƙasarsu, 'ya'yan itace suna da mashahuri a sabo, busasshe, busasshiyar siga, amma yawanci sukan zo mana bushe. Waɗannan sune samfuran da suka shahara ba kawai don fa'idarsu ba, amma har ma da magungunan magani.
A lokaci guda, ya kamata mutum ya san abin da kwanakin cuta za su iya haifarwa ga lafiya da jiki gaba ɗaya, menene abubuwan da ke hana amfani da su. 'Yan wasa da masu cin abincin sun san da wadannan' ya'yan itacen busassun.
Daga labarin zaku koya mafi mahimman bayanai game da abun da ke ciki, fa'idodi da sabani ga amfani da kwanakin.
Kalori abun ciki na kwanakin
Abubuwan da ke cikin kalori na kwanan wata daban-daban iri iri kusan iri ɗaya ne. Hakanan, yawan adadin kuzari a cikin fruitsa doesan itace bai bambanta sosai dangane da hanyar shirye-shiryen samfurin - bushe, bushe, sabo, tare da ko ba tare da ƙashi ba.
Masana ilimin abinci mai gina jiki sun ba da shawarar maye gurbin cakulan da waɗannan busassun fruitsa fruitsan itacen. Kwanan 'ya'yan itacen dabino wani sinadari ne na shirya kayan zaki daban-daban na shayi, syrups, taliya, zuma, salad da' ya'yan itace da kayan lambu, kayan abinci da ake toyawa, harma da ruwan inabi da abubuwan sha. Dangane da haka, abun cikin kalori na duk waɗannan jita-jita zai zama ƙasa da ƙasa inda za'a yi amfani da sukari.
Dmytro - stock.adobe.com
Busassun dabino na ɗanɗano za su ɗanɗana zaƙi, yayin da busassun dabino za su zama na jiki, masu zaƙi da taushi. Kamar yadda aka ambata a baya, ana iya siyan waɗannan 'ya'yan itace sabo, tare da ko ba tare da rami ba. Akwai bambanci a cikin abun cikin kalori cikin 100 g, kodayake ba mahimmanci bane. Detailsarin bayani a cikin tebur da ke ƙasa.
Nau'in kwanan wata | Kalori cikin gram 100 |
Fresh tare da kashi | 240 kcal |
Ya bushe da kashi | 283 kcal |
Pitted bushe | 274 kcal |
Ya bushe da kashi | 292 kcal |
Kamar yadda kake gani, sabo ne kwanan wata sune mafi ƙarancin adadin kuzari. Ayyadadden yanayin 'ya'yan itacen bushewa wanda aka cire asalin daga cikinsu ya sa busassun kayan da aka bushe ya zama mai gina jiki fiye da wanda ramin ya kasance. Saboda wannan dalili, na farko sun ƙunshi abubuwan gina jiki kaɗan. Amma bambanci a cikin kilocalories kadan ne.
Abubuwan kalori na Berry ɗaya suma kusan iri ɗaya ne: ɗayan sabo, busasshe da busasshen yanki ya ƙunshi 20-25 kcal (matsakaici na kowane irin). Godiya ga wannan, 'ya'yan itacen berry, suna cajin jiki da kuzari kuma suna ba da kuzarin kuzari, suma suna aiki kamar tonic. Wato, kwanan wata kyakkyawan madadin kayan zaki ne waɗanda suke da yawa a cikin adadin kuzari.
Abubuwa masu amfani da abubuwan hada sinadarai na 'ya'yan itatuwa
Abubuwan fa'idodi masu amfani na thea fruitan sun samo asali ne saboda sunadarai. Dabino abinci ne da ke ɗauke da bitamin da ke kawo babbar fa'ida ga jikin ɗan adam. Waɗannan fruitsa fruitsan busassun amazinga fruitsan ban mamaki sun ƙunshi sama da bitamin iri iri 10 Kwanaki suna da wadataccen bitamin na B (B1, B2, B5, B6, B9), provitamin A, bitamin D, K, C, PP. Waɗannan abubuwa masu amfani da ilimin halitta suna da tasiri mai amfani akan dukkan tsarin ɗan adam da gabobinsa.
Bari mu lura da ƙimar abinci mai gina jiki (BZHU). A matsakaita, 100 g na kowane irin dabino ya ƙunshi kimanin 2.6 g na sunadarai, giya 0.6 na mai da 69.5 g na carbohydrates, 20 g na ruwa da 6 g na fiber na abinci.
B bitamin na ba da gudummawa wajen daidaita yanayin rayuwa da aikin kwakwalwa. Haka kuma, kowane bitamin na rukunin yana da nasa abubuwan amfani da warkarwa. Godiya ga shan bitamin B2, gashi, kusoshi da fata za su kasance cikin ƙoshin lafiya, kuma samar da jajayen ƙwayoyin jini zai kasance mai karko. Vitamin B5 yana da mahimmanci ga lalacewar mai kuma yana da hannu wajen samar da wasu kwayoyin halittar a cikin maza da mata. Vitamin B9 ba makawa a kula da wasu nau'ikan rashin jini.
Bitamin A da C sune masu kare lafiyar jiki. Waɗannan sune antioxidants na halitta waɗanda zasu iya rage yiwuwar haɓakar ƙwayoyin kansa. Ta hanyar motsa garkuwar jiki, bitamin A da C ne suke hana kwayoyin cuta, ƙwayoyin cuta da sauran abubuwa masu cutarwa shiga jiki. ...
Dabino yana amfani da ƙoshin ciki, na ciki, hanjin mutum saboda kasancewar zaren a cikin abubuwan da suke haɗuwa. Ana ba da shawarar waɗannan 'ya'yan itacen don amfani da cuta na sashin gastrointestinal. Sananne ne cewa yawan 'ya'yan itacen yau da kullun (3-5 a kowace rana) zai sanya dukkan gabobin narkewa cikin tsari. Fa'idodin 'ya'yan itacen bushewa ba su ƙare a nan ba. Kwanan wata suna da sakamako mai kyau akan tsarin zuciya da jijiyoyin jini. Tun zamanin da, ana amfani da waɗannan driedananan ƙananan busassun abinci don maganin rashin jini, hauhawar jini, da sauran cututtukan zuciya da jini.
© baibaz - stock.adobe.com
Wannan tasirin kwanakin ya kasance ne saboda kasancewar su a cikin abubuwan da ke cikin sunadarai ba kawai bitamin ba, har ma da micro-da macroelements masu amfani. 'Ya'yan itacen suna da wadatar magnesium, jan ƙarfe, ƙarfe, zinc, manganese, potassium, phosphorus, boron, sulfur, cobalt da sauran ma'adanai. A zahiri busasshen 'ya'yan itace 10 zasu samar da abincin wadannan abubuwan yau da kullun. Misali, sinadarin potassium yana daidaita karfin jini, amma pectin hade da bitamin PP zai rage matakan cholesterol na jini da kuma tsayayya da ci gaban atherosclerosis. Amfanin kwanan wata ya ta'allaka ne akan gabobin tsarin halittar jini. 'Ya'yan itãcen marmari suna cire spasms kuma suna yaƙi kumburi.
'Ya'yan itacen da aka bushe suna dauke da amino acid tryptophan. Masana kimiyya sun tabbatar da cewa wannan sinadari yana da fa'ida a jikin mutum. Tryptophan yana cikin samar da serotonin, wanda ke da alhakin yanayi. An haɗu da homon ɗin a cikin jiki kuma yana taimakawa haɓaka ƙarfin juriya, yana magance tasirin tasirin motsa jiki na waje kuma yana son fahimtar natsuwa game da duniyar da ke kewaye da mu. Tare da kasancewar amino acid guda ɗaya, ana haɗa sinadarin melatonin, wanda ke da nutsuwa akan jiki. Saboda wannan dalili, ana ba da shawarar dabino don yaƙi da rashin bacci.
'Ya'yan itacen dabinon an ba da shawarar ga mata a cikin watanni na ƙarshe na ciki da kuma kafin haihuwa. An yi imanin cewa kasancewar bitamin da abubuwa masu amfani da ilimin halittu a cikin busassun 'ya'yan itatuwa suna da tasirin maganin antispasmodic, wato, yana rage ciwo yayin haihuwa.
Amma ga maza, dabino yana taimakawa wajen kara karfi, yana haifar da karuwa da karfi da kuzari. Duk wannan saboda kasancewar adadi mai yawa na zinc a cikin samfuran. A wasu ƙasashe, ana ɗaukar busassun fruitsa fruitsan itace na aphrodisiacs na halitta!
Don haka, tatsuniyoyi ba a banza suke ba game da fa'idodin kwanan wata - hakika wannan samfurin yana da kyawawan abubuwan amfani. Suna da tasiri mai amfani akan garkuwar jiki, jijiyoyin jini, na zuciya da jijiyoyin jini, juyayi, tsarin halittar jini, da fata.
Bari mu yanke hukunci: kwanan wata ba kawai zai yiwu a shiga cikin abincin ba, amma har ma ya zama dole. Sai dai idan, ba shakka, kuna da wata takamaiman amfani da wannan 'ya'yan itacen.
Cutar da adadi da contraindications don amfani
Duk da fa'idodi masu amfani, dabino ma yana da illa a jiki. Don kar cutar da jiki, ya kamata ku bi ka'idodi kuma kada ku ci 'ya'yan itacen. Babban contraindications sune kamar haka:
- Tunda dabino yana dauke da sikari, ya kamata masu ciwon suga su kiyaye sosai da amfani da wannan 'ya'yan itacen. A kowane hali, da farko, kana buƙatar tuntuɓar likitanka kuma ka gina kan shawarwarinsa.
- Su ma masu kiba su kiyaye. Bugu da ƙari, saboda kasancewar sukari a cikin dabino. Wadanda suke da matsalar kiba su ma su kiyaye. Yawan cin abinci zai haifar da karin nauyi. Mutanen da suke so su rage kiba ko kuma su ci gaba da dacewa za su iya amfani da dabino a matsayin abin magani kuma da safe kawai. Kwanan wata da yamma ko kafin bacci ba shine mafi kyawun abincin abinci ba. A wannan yanayin, ba za a iya kauce wa nauyi mai yawa ba.
- Abun cikin suga na dabino yana cutar da yanayin enamel haƙori. Bayan cin 'ya'yan itacen, alamar ta rawaya ta kasance akan haƙoran. Sabili da haka, idan kuna da caries, zai fi kyau kada ku cinye kwanakin.
- 'Ya'yan itãcen marmari an hana su ga mutanen da suke rashin lafiyan' ya'yan itãcen marmari. Dabino, busasshen apricots, zabib sune kayan kwayar cuta, don haka idan kun ji daɗi bayan shan su, kuna buƙatar ziyarci asibiti kuma ku gano ko kuna da haƙurin mutum ga waɗannan 'ya'yan itacen.
Hakanan, binciken ya tabbatar da cewa ana bada shawara a daina cin dabinon mata da maza masu fama da ciwon kai, ƙaura, bugun jini a cikin yankin, cututtukan da ke ciwan hanji, yashi, duwatsu da sauran abubuwan da aka gano a cikin ƙoda.
Don haka, dabino yana haifar da illa ga jikin mutum yawanci saboda sukarin da yake cikin su. Yakamata a kiyaye abubuwan hana haifuwa don kaucewa matsalolin lafiya.
Kwanakin abinci mai gina jiki
Ga ‘yan wasa, dabino abu ne mai matukar amfani wanda ke da tasiri a jiki kafin da bayan motsa jiki. Hakanan, waɗannan fruitsa fruitsan itacen suna ba da shawarar ga ɗan wasa na ƙarfin horo yayin lokacin bushewa. Duk da cewa kwanakin na dauke da isasshen sukari, kuma abun da ke cikin kalori ya yi yawa, an basu damar cinyewa yayin lokacin cin abinci. Abu daya kaɗai ake buƙata daga mutum - don bin ƙimar yawan abin da ake ci.
Wasu masu ilimin abinci mai gina jiki sun yanke hukunci cewa idan kun zauna akan tsauraran matakai, amma a lokaci guda ku bi kwanakin azumi (ruwan da aka haɗe da drieda fruitsan itace ,a )an itace), to cikin kwanaki 7-10 zaku iya kawar da ƙarin fam 5-6. Ana zaton mutum zai ci dabino bai wuce 10 ba ya wanke su da tsarkakakken ruwa ko shayi ba tare da sukari ba.
Godiya ga irin wannan busasshen fruitsa fruitsan itacen, za ku sami kuzari da kuzarin da jiki ke buƙata, kuma ɗanɗano a cikin dandanonsu zai hana jin yunwa. Irin wannan abincin ba zai wuce kwanaki biyu ba. Bayan haka, ya zama dole a koma ga abinci mai gina jiki kuma sai bayan wani lokaci kuma za a ci gaba da sauke kayan tare da taimakon dabino da ruwa. An yarda ya sha madara mara mai mai yawa yayin cin abincin kwanan wata.
Bari mu raba wasu matakai:
- Tallafin yau da kullun yana kusan 300 g na dabino.
- Raba adadin 'ya'yan itacen da aka nuna zuwa kashi biyar daidai - wato, abincin zai zama sau biyar a rana.
- Bayan shan dabino, wanka da su tare da gilashin madara mara kyau ko kefir.
- Shanye koren shayi ko ganyen shayi a duk tsawon yini, kuma kada ku takaita da shan ruwa. Ya kamata ku sha fiye da lita biyu na ruwa kowace rana.
Nata_vkusidey - stock.adobe.com
Baya ga gaskiyar cewa azumin kwanakin zai inganta kumburi da rage nauyi, za kuma ku tsarkake hanji da ciki daga gubobi, dawo da daidaiton ruwan-gishiri. Binciken masana ilimin gina jiki game da irin wannan tsarin galibi tabbatacce ne.
Mutanen da suke shiga wasanni sun san cewa kwanan wata samfur ce da ke shayar da jiki da kuzari. Abin da ya sa keɓaɓɓu da sauran 'yan wasa aka ba su damar cin busasshen' ya'yan itace kafin motsa jiki, don haka, godiya ga ajiyar carbohydrate, suna da ƙarfi sosai. Amma kafin aikin motsa jiki, ba a yarda da wasu 'yan berries ba. Bayan horo, lokacin da yunwa ta farka, zaku iya cin dabino kamar biyu, ku wanke su da ruwa ko koren shayi. Wannan zai ba da koshi, dawo da ƙarfi don ci gaba da aiki mai ƙarfi. Potassium a kwanakin bayan motsa jiki yana da kyau ga tsokoki, phosphorus - don ƙashi da jijiyoyi, magnesium - don kyallen takarda.
Sakamakon
Don haka, Sinanci, Iran, sarauta da sauran ranaku samfuran duniya ne, amfaninsu ga jikin ɗan adam yana da yawa kawai. Koyaya, kada ku wulaƙanta thea fruitsan itacen kuma ku wuce halattaccen cin samfurin. Dole ne mu manta game da contraindications ga amfani da 'ya'yan itace mai dadi. Ku ci abinci mai kyau ku kasance cikin koshin lafiya!