Yayin ayyukan wasanni, yawancin 'yan wasa suna fuskantar matsalar ciwo a gefe. Jin zafi a ƙarƙashin haƙarƙarin da ke gefen hagu daga gefe na iya bayyana sakamakon matsaloli daban-daban waɗanda suke buƙatar yin la'akari dalla-dalla.
Mafi sau da yawa, wannan jin daɗin ban sha'awa yana bayyana kansa a cikin yanayin ciwo mai zafi wanda ke ƙaruwa. Mafi sau da yawa, waɗannan alamun suna faruwa yayin gudu nesa.
Jin zafi a ƙarƙashin haƙarƙarin a gefen hagu a gefen yayin gudu
Yayin fara bayyanar cututtuka marasa dadi a yankin gefen hagu, yana da matukar wuya a iya tantance dalilin matsalar. Yayin gudu, rashin jin daɗi na iya tashi sakamakon ƙarancin nauyin wani rukuni na tsoka, da kuma cututtukan cututtuka.
Saifa
Irin wannan ciwo yana faruwa a wurin saifa:
- Yayin gudu da sauran ayyukan motsa jiki, zuciyar ɗan adam zata fara aiki a cikin ƙararrawa da kuma harba jini mai yawa.
- Spleen mutum ba zai iya saurin jimre wa da wannan ƙarar jini mai shigowa ba, wanda ke haifar da samuwar abubuwan jin daɗi.
- Motsa jiki mai ƙarfi yana ƙara yawan jini a cikin saifa.
- Jinin yana matsa lamba akan ganuwar ciki kuma yana kunna jijiyoyin da ke haifar da ciwo.
- Mafi sau da yawa, bayan motsa jiki na yau da kullum, ciwon yana fara raguwa cikin ƙarfi.
Hormones
- A yayin gudu, jini yana gudu zuwa gland adrenal, wanda ke haifar da sakin hormone kamar cortisol.
- Yayin tsananin gudu, mutum na iya jin alamun rashin lafiya a ƙarƙashin haƙarƙarin gefen hagu.
- Hatta gogaggun masu gudu waɗanda ba su motsa jiki na dogon lokaci ba na iya haɓaka waɗannan alamun.
- Yayin gudu, an sake gina jikin, wanda ke haifar da haɓaka aiki na dukkan gabobin ciki, tare da kaifi mai nauyi, alamun rashin lafiya sun bayyana.
Pancreas
- Alamun ciwo na mummunan yanayi yayin gudu na iya faruwa idan akwai wani tsari na kumburi a cikin ƙashin mara.
- Pancreatitis yana ba da gudummawa ga nau'in nau'in shingles.
- Har ila yau, dalilin da zai iya haifar da ciwo a gefen shi ne abincin da ba shi da lafiya, wato, cin abinci a cikin ɗan gajeren lokaci kafin aji.
- Yayin gudu, tsarin lalacewar abinci yana ƙaruwa, wanda pancreas bashi da lokaci don jimrewa.
- A sakamakon haka, mai gudu na iya fuskantar tsananin zafi a haƙarƙarinsa a gefen hagu.
Cutar cututtukan zuciya
- Matsanancin damuwa a kan zuciya a gaban ilimin cututtuka na iya haifar da rashin jin daɗi ga masu gudu.
- Jin zafi galibi yana da halin ciwo, wanda sannu-sannu ya zama mai rauni.
- Ga mutanen da ke da cututtukan zuciya, ana gudanar da darasi a hankali, ba tare da wata damuwa ba.
- Ciwon zuciya wani nau'in cuta ne mai tsanani, sabili da haka, yayin yanke shawarar shiga irin wannan wasan kamar gudu, yakamata ku tuntubi ƙwararren masani.
Matsalar budewa
- Jin zafi a gefen hagu yayin motsa jiki na iya haifar da numfashi mara kyau.
- Idan isasshen iska ya shiga huhun mai gudu yayin gudu, zazzafan zazzabi zai fara, wanda ke tattare da jin zafi mai zafi.
- Numfashi ba bisa ka'ida ba yana haifar da raguwar adadin oksijin a cikin jini, wanda kuma hakan ke nuna shi mara kyau a cikin motsi na diaphragm, wanda ke haifar da spasms.
- Don hana irin wannan matsala, kuna buƙatar numfasawa a hankali da zurfi. Ana yin numfashi ta hanci, ana fitar da numfashi ta baki.
Abin da za a yi idan gefen hagu ya yi rauni yayin gudu?
Idan kun ji alamun rashin jin daɗi a yankin haƙarƙarin a gefen hagu, dole ne ku bi shawarwarin:
- tare da samuwar ciwo mai kaifi a gefen, bai kamata ku tsayar da darasi ba, ya zama dole a hankali rage saurin gudu da zuwa saurin sauri;
- rage kaya a kan tsokoki na makamai da ɗamara ta kafaɗa, irin wannan motsi zai ba da damar jinin ya rage ƙarfinsa kuma ciwo zai ragu a hankali;
- ko da fita numfashi. M da zurfin numfashi yana daidaita jini tare da adadin isashshen oxygen, wanda ke rage ciwo a ƙarƙashin haƙarƙarin;
- tsotse cikin ciki. Wannan aikin yana ba da damar gabobin cikin su matse su kuma rage gudan jini;
- sanya lankwasawa da yawa gaba - don matse jini mai yawa daga gabobin ciki, ana ba da shawarar yin lanƙwasa ta gaba, wanda zai ƙara ƙwanƙwasa ƙwayar tsoka.
Idan akwai ciwo mai zafi a gefen hagu, ana ba da shawarar danna hannun zuwa wurin mai raɗaɗi na secondsan daƙiƙoƙi; maimaita irin wannan aikin yana rage kamu. Yawancin masu gudu masu farawa suna yin kuskuren tsayawa lokacin da rashin jin daɗi ya faru, wanda ke ƙara zafi.
Yaya za a guji bayyanar ciwo a gefen hagu yayin gudu?
Don hana alamun ciwo mara kyau daga bayyana, dole ne a bi waɗannan matakan:
- nazarin dabarun gudu da numfashi;
- kada ku ci abinci awanni da yawa kafin ku gudu;
- kafin fara gudu, ba'a ba da shawarar amfani da ruwa mai yawa ba;
- kafin yin gudu, ya zama dole a miƙa tsokoki sosai, wanda zai ba da gabobin damar jin daɗin jini kuma su kasance cikin shiri don ƙaruwa cikin lodi;
- kar a fara da gudu mai tsanani, tafiyar hawainiya tare da hanzari yana rage kaya a gabobin ciki;
- motsa jiki a kai-a kai don kara karfin jiki;
- tabbatar hutawa sosai kafin a gudu;
- kar ku ci kayan tarkacen abinci da na mai;
- numfasawa sosai don diaphragm yayi aiki daidai kuma yana karɓar adadin oxygen.
A gaban cututtukan cututtuka, ya kamata a gudanar da horo kawai bayan tuntuɓar likita, in ba haka ba nauyin zai iya ɓata lafiyar mutum.
Gudun yana ɗayan wasannin motsa jiki wanda ke horar da dukkanin ƙungiyoyin tsoka kuma ba da damar inganta adadi da sautin tsokokin mutum kawai ba, har ma don dawo da lafiyar jiki.
Don horarwa don ba wa mutum jin daɗi, ya zama dole a bi duk ƙa'idodi kuma kada a manta da bayyanar abubuwan da ba su da daɗi. Wasu nau'ikan ciwo yayin gudu suna iya siginar rikitattun yanayin kiwon lafiyar da ke buƙatar magani.