A baya, an yi imani da cewa waɗannan abubuwan jin daɗin galibi galibi 'yan wasa da tsofaffi ke dandana su, amma da shigewar lokaci, yawancin mutane suna zuwa asibiti da irin wannan alamun, ba tare da yin la'akari da ayyukansu na sana'a da shekarunsu ba, har ma da yara' yan makaranta.
Abubuwan da ke haifar da ciwo a cikin haɗin gwiwa na iya zama da yawa, amma a alamomin farko, ya kamata kai tsaye ka nemi likita.
Babban dalilan ciwo a cikin gwiwa na iya zama:
- Yawan motsa jiki a kafafu.
- Raunuka.
- Arthrosis.
- Amosanin gabbai
- Hanyoyin kumburi a cikin kyallen takarda.
- Rickets.
- Rheumatism.
- Raarƙara na jijiyoyi da jijiyoyi
- da sauransu
Kwayar cututtukan suna wucewa ta hanyoyi daban-daban, suna iya faruwa lokaci-lokaci kuma suna wucewa da rana, zafi lokacin hawa ko sauka daga matakala, lokacin da yanayi ya canza, kumburi ya bayyana, da dai sauransu, amma bayan lokaci suna ƙara ƙarfi kuma ba za ku iya yi ba tare da rikitaccen magani ba.
Gwiwa na yana ciwo sosai, me ya kamata in yi?
Idan ya fara ba zato ba tsammani, to kuna buƙatar gyara haɗin haɗin kai tsaye tare da bandeji na roba kuma yi amfani da kankara na kwanaki da yawa, kuma kuma iyakance motsa jiki zuwa matsakaici. Don hana kumburi, dole ne jiki ya kasance a sama sama da ƙirjin.
A aikin likitanci, ba sabon abu bane a sanya simintin filastar don tabbatar da gyaran gwiwa. Game da matsanancin zafi wanda baya tafiya har tsawon kwanaki 2-3, buƙatar gaggawa don tuntuɓar likita. Wataƙila, dalilin waɗannan zafin shine saurin tsufa na haɗin gwiwa.
Hadin gwiwa: menene ke tasiri ga tsufa da wuri?
Abubuwan da suka shafi saurin tsufa na haɗin gwiwa:
- Osteortrosis da arthrosis. Waɗannan cututtukan ne ke haifar da tsufa da wuri da kuma rashin cikakken motsi.
- Tsufa ga dukkan jiki tare da shekaru.
- Weightara nauyi a cikin mutum mai nauyi yana da manyan lodi a gwiwoyi, wanda ya wuce ƙa'idar sau da yawa.
- Rashin daidaituwa na rayuwa da na hormonal.
- Hannun halittu
- Aiki mai wuya.
- Ayyuka, rauni, hypothermia.
- Rikicin zagayawa.
- Sauran cututtuka.
Likita ne ya sanya tsufa da wuri kafin lokacin haɗuwa kuma a cikin yanayin inda rashin dacewa, halaye marasa kyau har ma da mahalli zasu iya cutar dasu.
Tsarin gwiwa gwiwa
Hadin gwiwar gwiwa yana da rikitarwa a tsarin mutum. Ya dogara ne akan mahadar tibia da femur. Ana kiran gefen waje a gefe, kuma na ciki ana kiransa medial. Ana ba da ƙarfin motsi ta hanyar haɗin jijiyoyin ƙugu.
Thickaƙƙarfan guringuntsi na meniscus, wanda ke tsakanin ɗakunan, yana ba da rarraba kayan a gwiwa, kuma kansa yana kewaye da jaka na ruwa wanda zai ba ƙasusuwa damar zamewa cikin yardar kaina da rage tashin hankali tsakanin jijiyoyin.
Musclearfin tsoffin ƙwayar quadriceps yana daidaita gwiwa yayin da hamsts yake lankwasa gwiwa. Wannan hadadden tsari yana ba da kyakkyawan motsi na gwiwa.
Ciwo gwiwa, yana haifar
Hakan na faruwa ne ta dalilai daban-daban, amma bisa ga aikin likita, idan muka yi la’akari da zafin da ke faruwa daga motsa jiki, to yawanci korafin mara lafiyar kamar haka:
Gwiwar gwiwa gwiwa ke ciwo bayan gudu, dalilai
Sau da yawa sukan faru ne idan kuna gudu a karon farko. Da farko zaka iya tunanin cewa mahaɗan suna ciwo, amma waɗannan tsokoki ne.
Amma idan yin wasan na yau da kullun ne, kuma ba su dame su ba a da, to haɗin gwiwa sun riga sun yi rauni kuma kuna buƙatar fahimtar dalilan da za a iya haifar da su:
- Rauni ga meniscus, wato, zuwa cikin gwiwa. Kuna iya samun shi tare da rauni ga juyawar kafa, ɗora kaya mara kyau a gwiwa, tare da tsugunno mai kaifi ko tsalle.
- Rushewar calyx. Jin zafi a yankin calyx ana jinsa kai tsaye, kuma idan baku ɗauki matakan lokaci ba, amma ci gaba da gudu, zasu zama na yau da kullun.
- Rushewar ƙwayar gwiwa daga tsananin aiki na jiki. Motsi yana jin kai tsaye kuma yana raguwa ƙwarai.
- Raarƙwarar jijiyoyi Yana nan da nan gaggawa, kumburi ya bayyana kuma motsi yana raguwa, taɓawa yana da zafi ƙwarai, kuma kusan ba zai yuwu a hau ƙafa ba.
- Cutar herver
Gwiwoyi sun ji rauni yayin tafiya, dalilai
Suna tasowa idan an keta mutunci, ma'ana ya shafe shi.
Wannan yana haifar da:
- Takalma marasa dacewa. Rarraba kaya daidai ya nakasa.
- Duk wani rauni na gwiwa, koda mafi ƙanƙanta ne a kallon farko.
- Ayyukan motsa jiki hade da ɗaga abubuwa masu nauyi.
- Rikicin zagayawa.
Gwiwoyi sun ji rauni yayin da kuma bayan squats, dalilai
Misali, zai yi wahala ka iya hawa ko sauka daga matakala ko yayin motsa jiki.
Dalilin na iya zama:
- Raarƙwarawa ko ɓarkewar jijiyoyi
- Arthrosis ko amosanin gabbai.
- Rashin dacewar dabarun motsa jiki.
Ciwo gwiwa yayin tsawo da lankwasawa
Idan sun faru a yanayin lankwashewa da fadada gwiwa, suna iya kasancewa hade da cututtuka irin su cututtukan Schlatter, wanda ake ji yayin tafiya da lokacin lankwashewa da fadada gwiwa, arthrosis ko amosanin gabbai. Rage kaya kai tsaye zuwa mafi karanci.
Doctors bayar da shawarar yin amfani da sanduna a wannan lokacin, kuma takalma ya zama mai sauƙi da taushi. Tare da shiga asibiti a kan lokaci, ana iya warkewar cutar gaba ɗaya cikin ƙanƙanin lokaci. Wani abin da ke haifar da ciwo yayin lankwasawa ko miƙa gwiwa zai iya zama tara ruwa a cikin jakar periarticular. Haɗin gwiwa kusan ba ya motsi. Ciwo yana faruwa lokacin da jijiyar sciatic ta kumbura.
Ciki ciwon gwiwa
Suna rikitar da aikin ayyukanta na asali. Haɗin gwiwa na iya zama mai zafi lokacin da aka taɓa shi, kumburi da ɗan redness sun bayyana. Isingarami na kowa ne.
Wannan na iya haifar da:
- Amosanin gabbai
- Duk wani rauni na kafa
- Maimaita maimaitawa na wannan motsa jiki wanda ke haifar da obalodi. Misali, hawa matakalai sau da yawa a kullum, yin keke mai nisa, yin tafiya mai nisa, da dai sauransu.
- Ciwon ƙashi.
- Gwanin Baker.
- Osteochondritis.
Me yasa ciwon gwiwa ke faruwa?
Suna tashi ne saboda gaskiyar cewa haɗin gwiwa ya fara lalacewa, haɗin tsakanin kyallen takarda ya lalace, kuma ana rarraba duk wani nau'ikan lodi daidai gefen ciki.
Dalilin kumburin gwiwa
Kusan dukkanin take hakki suna haifar da kumburi, galibi yakan faru nan take idan:
- Kumburin jijiyoyin - tendinitis.
- Raunuka.
- Osteoporosis.
- Kaura Patella.
- Rushewa
- Karaya.
- Gout.
- Kumburi.
Hadin gwiwa da kumburi: taimako a gida
Ana buƙatar taimakon ƙwararrun likitoci cikin gaggawa, kuma kafin isowarsu, ba da wannan taimako:
- Kammala sauran.
- Aiwatar da kankara na mintina 10-15.
- Yi damfara na barasa.
- Bi da tare da iodine raga.
Yaushe ciwon gwiwa ba shi da alaƙa da cuta?
Zai iya haifar da shi ba kawai ta hanyar rashin lafiya ba, amma ta lodi da yawa, waɗanda da sauri suke buƙatar raguwa, ɗaga abubuwa masu nauyi, gajiya, damuwa. Idan bayan hutawa gwiwa ba ya ciwo, to, dalilin ba cuta ba ne.
Jiyya tare da hanyoyin jama'a
Don magani, ba magunguna kawai ke da tasiri ba, amma magungunan gargajiya kuma suna ba da hanyoyin magani da yawa:
- Maganin shafawa don ciwo da kumburi. Don shirya maganin shafawa, dole ne ku ɗauki waɗannan ganye masu zuwa daidai: St John's wort, clover mai dadi, hops. Mix su da man jelly har sai da santsi. Yi aiki tare da gwiwa tare da abin da ya haifar sannan a kunsa shi cikin kayan dumi kafin a kwanta.
- Bi da man buckthorn man a ko'ina cikin yini. Don haɓaka sakamako, sha ruwan shayi na buckthorn.
- Bi da ruwan 'aloe' wanda aka gauraya da zuma.
Ciwon gwiwa: Jiyya
Bayan likita yayi bincike, zaka iya fara magani:
Gwiwar gwiwa
Zafin ya bayyana ba zato ba tsammani. Wajibi ne don gyara shi nan da nan tare da bandeji na roba da amfani da sanyi. Iyakance kowane motsi na ɗan lokaci.
Meniscopathy
Lalacewa ga manisci na ciki ko na waje. Za a buƙaci yin aikin tiyata.
Rushewar jiki
Jin zafi mai kaifi tare da raguwar tallafi nan take da ayyukan motsa jiki, galibi yakan haifar da rauni. Wajibi ne don tabbatar da cikakken hutawa da amfani da filastar simintin a cikin asibiti.
Rushewar patellar na yau da kullum
Gyarawa tare da bandeji na roba ko fika, kazalika da rage ayyukan motsa jiki.
Kumburin jijiyoyin
Yin amfani da man shafawa na musamman da magunguna a takardar sayan magani. Iyakan lodi.
Bursitis
Kumburi na jakar haɗin gwiwa. Jiyya kamar haka:
- Samar da hutu
- Amfani da bandejin matsi
- Man shafawa mai dumama
- Dikita na iya ba da umarnin huɗar rigakafi ko huɗa
- Warming sama
Amosanin gabbai
Yanayi ne na yau da kullun.
An bi da shi kamar haka:
- Rijistar magunguna
- Man shafawa na musamman
Magungunan arthritis
Yana haifar da saurin lalacewa na haɗin gwiwa da rashin cikakken motsi. Ana magance shi da magani.
Ciwon kansa
Gefen ciki na haɗin gwiwa ya zama mai kumburi, ruwa ya fara tarawa. Jiyya na iya zama magani, amma mafi yawan lokuta sa hannun likita yana da mahimmanci.
Ciwon Goff
Yana haifar da lalacewar ƙwayar adipose, sakamakon abin da motsi ya ɓace. A cikin maganin, an tsara magunguna na musamman da hanyoyin, da magunguna da motsa jiki na lafiya.
Osteoporosis
Ragewa a ƙashin ƙashi. Dikita ya tsara magunguna, tausa da motsa jiki (motsa jiki na motsa jiki).
Osteomyelitis
Kashin kumburi Jiyya tare da magani kawai.
Ciwon tarin fuka
Cutar cuta mai hatsarin gaske wacce ta shafi ƙasusuwa. Yana da wahalar warkewa. Taimakawa a cikin magani ana bayar da shi ta hanyar likitoci da yawa lokaci guda: mai ilimin hanyoyin kwantar da hankali, likitan kashi, neurosurgeon da phthisiatrician.
A farkon bayyanar ciwo a gefen ciki na gwiwa, ya kamata kai tsaye ka nemi likita. Duk wata cuta tana amsar magani sosai a matakan farko na cigaba. Motsa jiki ya zama matsakaici, nauyi na al'ada ne, abinci mai hankali ne, kuma halaye marasa kyau ya kamata a bar su a baya.