Kafin ka shiga cikin ka'ida da al'adar ci gaban jikinka, kana bukatar ka bayyana a fili abin da mutum zai zo don motsa jiki ko wasu wasanni masu ƙarfi da shi. Yawancin sigogi sun dogara da wannan, jere daga shirin abinci zuwa rukunin horo da aka yi amfani da su. Abu na farko da yakamata kayi shine ka ayyana naka somatotype. Zai yiwu cewa wahalar ku (wahalar samun ƙarfin tsoka) ba ta da alaƙa da somatotype, amma ya dogara ne da salon rayuwar ku na yanzu.
A cikin wannan labarin zamuyi magana game da mesomorphs - menene fasalin abubuwan rayuwa na mutane masu irin wannan somatotype, yadda za'a daidaita abinci mai gina jiki da horo ga mesomorphs da abin da yakamata a fara nema.
Janar nau'in bayanai
Don haka wanene mesomorph? Mesomorph wani nau'in jiki ne (somatotype). Akwai manyan abubuwa uku da yawa na matsakaici.
A al'ada, duk 'yan wasa suna da alamomi iri uku:
- Ectomorph mutum ne mai wahala, mai rashin fata kuma mara sa'a wanda ba shi da dama a cikin manyan wasanni.
- Endomorph wani mutum ne mai matsakaicin shekaru a ofis wanda ya zo tsere a tsaftace kan hanya kuma ya ci abinci bayan ya bar gidan motsa jiki.
- Mesomorph ɗan wasa ne na yau da kullun wanda ke raina kowa, yana shan furotin da mai samu.
Akalla wannan shine abin da yawancin mutanen da suka fara ziyartar zauren suke tunani. Koyaya, kamar yadda aikin yake nunawa, mutane masu maƙasudin suna cimma sakamakon wasannin su (ko ba wasanni ba) ba saboda somatotype ba, amma duk da hakan.
Misali, shahararren mai ginin jiki a karni na 20, Arnold Schwarzenegger, ya kasance yanayin ectomorph. Tauraron CrossFit mai wadataccen Froning is endomorph yiwuwa ga tarin mai, wanda yake cirewa ta hanyar horo. Wataƙila kawai shahararren mesomorph na shahararrun 'yan wasa shine Matt Fraser. Saboda somatotype dinta, yana biyan rashin ci gaba, yana ƙara ƙarfin juriya duk da irin ƙarfin da yake da shi.
Kuma yanzu, da gaske, menene banbanci tsakanin manyan abubuwa, kuma ta yaya mesomorph yayi fice a tsakanin su?
- Ectomorph mutum ne mai tsayi da tsayi, siriri ƙasusuwa. Wani fasali mai mahimmanci shine saurin saurin aiki, samun nasara. Amfani: Idan irin wannan mutumin ya sami nauyi, to wannan tsarkakakken ƙwayar tsoka ne.
- Endomorph - faɗuwar ƙashi, saurin motsi, rashin karkata zuwa ƙarfin horo. Babban fa'ida shine sauƙin sarrafawa akan nauyin ku, tunda ana samun sakamako ta hanyar ƙaramin canji a tsarin abinci.
- Mesomorph shine giciye tsakanin ecto da endo. Yana ɗaukar saurin karɓar nauyi, wanda, saboda matakin farko na haɓakar haɓakar farko da saurin narkewar aiki, yana ba ku damar haɓaka ba kawai kitsen jiki ba, har ma da ƙwayar tsoka. Duk da ƙaddara ga nasarorin wasanni, yana da babban rashi - yana da wahala a gare shi ya bushe, tun da kitse a ɗan gurɓataccen abincin, yawan tsoka kuma “ya ƙone”.
Tatsuniya game da tsarkakakken somatotype
Duk da duk abubuwan da ke sama, akwai mahimmin bayani. Duk wani kashin da kake da shi, somatotype yana yanke shawara ne kawai don cimma sakamako. Idan shekaru da yawa kun gajiyar da kanku tare da dogon aiki na ofishi da abinci mai gina jiki mara kyau, to akwai yiwuwar ku kasance mesomorph, wanda, saboda rashin buƙatar jiki don tsokoki, yana kama da endomorph. Abu ne mai yiyuwa cewa da farko zai yi matukar wahala a gare ku ku cimma sakamako.
Amma ba wai kawai salon rayuwa ne ke tantance nau'in jikin mutum ba. Akwai adadi mai yawa na haɗuwa. Misali, yanayin yawan kumburin ku na iya zama mai rauni matuka, amma a dawo zaku sami tsaftataccen ƙwayar tsoka. Wannan yana nufin cewa ku cakuda ecto ne da meso. Kuma idan nauyinku koyaushe yana tsalle, ba tare da shafar alamun alamomin ƙarfin ba, to watakila kun kasance cakuda ecto da endo.
Duk matsalar ita ce cewa mutane suna ƙayyade jinsinsu da somatotype kawai ta hanyar bayyanar da waje, wanda yawanci yakan zama sakamakon wani salon rayuwa. Wataƙila suna da wasu keɓaɓɓun abubuwa daga jinsinsu ɗaya kuma a lokaci guda suna cikin wani somatotype.
Sau da yawa, tattaunawa game da nau'ikan halittar jiki da kasancewa ta wani nau'in jikin mutum shine tsinkayen zance. Idan kuna da ƙaddara don samun nauyi, yana iya zama saboda ƙimar ku na rayuwa. Da zarar ka hanzarta shi, nauyin jikin ku na iya canzawa. Hakanan yana faruwa: mutum duk rayuwarsa ya ɗauki kansa a matsayin mesomorph, a zahiri ya juya ya zama ectomorph.
Daga duk wannan dogon jawabin, manyan maganganu 2 sun biyo baya:
- Babu tsarkakakken somatotype a cikin yanayi. Ana gabatar da manyan nau'ikan kawai azaman matsanancin maki akan mai mulki.
- Somatotype shine kawai 20% na nasarar. Abinda ya rage shine burinku, halaye, salon rayuwa da horo.
Fa'idodi
Komawa zuwa sifofin jikin mesomorph, zamu iya haskaka manyan fa'idodin da suka shafi zagayen horo:
- Mai saukin ƙarfi
- Babban dawo da kudi. Mesomorph shine kawai somatotype wanda zai iya iya horar da fiye da sau 3 a mako ba tare da ɗaukar ƙarin AAS ba.
- Riba mai nauyi. Wannan ba yana nufin cewa mesomorph ya fi ectomorph ƙarfi ba, tunda a mafi yawan lokuta, nauyin nauyi / ƙarfi baya canzawa.
- Kyakkyawan gyaran fuska.
- Lessananan rauni. Wannan yana sauƙaƙa ta kaurin ƙasusuwa.
- Manuniya masu ƙarfi mai ƙarfi - amma wannan yana taimakawa ta ƙananan nauyi. Tun da matakin lever bai yi ƙasa ba, yana nufin cewa mutum yana buƙatar ɗaga barbell ɗin da ya fi guntu kaɗan, don ya ƙara ɗaukar nauyi.
Rashin amfani
Wannan nau'in adadi kuma yana da gazawa, wanda galibi yakan kawo ƙarshen aikin wasannin ɗan wasa:
- Tsananin mai mai nauyi. Lokacin bushewa, mesomorphs yana ƙonawa daidai gwargwado. Daga cikin manyan masu kera jiki, Jay Cutler ne kawai asalin mesomorph, kuma koyaushe ana tsawatar masa saboda rashin ci gaba.
- Sakamakon lalatawa. Motsa jiki daya rasa -5 kilogiram zuwa nauyin aiki. Mesomorphs yana da alaƙa ba kawai da gaskiyar cewa sun sami ƙarfi da sauri ba, amma kuma da gaskiyar cewa ba su da rauni da sauri.
- Rashin farin zaren tsoka. Mesomorphs ba su da tauri sosai. Ana sauƙaƙe wannan ta rashin ƙananan zaruruwa na musamman, waɗanda ke da alhakin aiki a cikin yanayin famfo mafi tsananin gaske.
- Canjin nauyi na rumbunan glycogen.
- Hormonal ya hauhawa.
- Haɗa tsokoki zuwa jijiyoyi da ƙasusuwa an tsara su ta yadda motsa jiki tare da nauyin kansu ya fi wahala ga mesomorphs.
Shin ni ba mesomorph bane na awa ɗaya?
Don ƙayyade nau'in somatotype naka, kuna buƙatar ƙwarewar aiki tare da halaye masu zuwa:
Halin hali | Daraja | Bayani |
Yawan samun nauyi | Babban | Mesomorphs da sauri ya sami taro. Duk wannan yana da alaƙa da tsarin juyin halitta. Irin waɗannan mutanen sune "mafarauta" waɗanda, a gefe ɗaya, dole ne su zama masu ƙarfi don kashe ɗumbin yawa, kuma a ɗaya bangaren, dole ne su iya zuwa makonni ba tare da abinci ba. |
Samun nauyi mai nauyi | .Asa | Duk da yanayin kwayar halitta zuwa riba mai nauyi, mesomorphs a hankali suna samun karfin tsoka. Wannan shi ne saboda cewa tare da haɓakar tsoka, masu ɗaukar kuzari (ƙwayoyin mai) suma suna ƙaruwa, kawai ta wannan hanyar jiki zai natsu, cewa zai iya samar da cikakken ƙwayar tsoka da kuzari. |
Kaurin wuyan hannu | Kitse | Saboda karin murfin jijiyoyin jiki, kaurin dukkan kasusuwa ya kuma banbanta don bayar da isasshen abin da aka lika a jikin jijiyar. |
Yawan kumburi | Matsakaici ya ragu | Duk da ƙarfin ban sha'awa, mesomorphs ba sa jurewa musamman. Wannan shi ne saboda gaskiyar cewa yawan amfani da yawan adadin kuzari a cikin su yana raguwa dangane da ectomorphs. Godiya ga wannan, jiki na iya ƙirƙirar hanzari a lokacin ɗaukar kaya mafi girma. |
Sau nawa kuke jin yunwa | Sau da yawa | Mesomorphs sune masu ɗaukar babbar murfin tsoka tare da ƙara yawan kuzari. Don kar a faɗakar da abubuwan da ke faruwa, jiki yana ƙoƙari ya cika makamashi koyaushe daga kafofin waje. |
Karuwar nauyi zuwa cin kalori | Babban | Saboda jinkirin motsa jiki, kusan dukkanin adadin kuzari da ke cikin jini ana tsayar da su nan da nan a cikin glycogen ko a cikin kitsen mai. |
Manuniya masu ƙarfi na asali | Sama da matsakaici | Musclearin tsoka yana nufin ƙarin ƙarfi. |
Cutananan ƙananan mai | <25% | Duk da yanayin kwayar halitta zuwa riba mai nauyi, mesomorphs a hankali suna samun karfin tsoka. Tare da haɓakar tsoka, masu ɗaukar makamashi (ƙwayoyin mai) suma suna ƙaruwa. |
Komai kusancin ka da bayanan daga tebur, ka tuna cewa tsarkakakken somatotype baya wanzu a yanayi. Dukkaninmu haɗuwa ne da nau'ikan rabe-raben halittu, waɗanda a zahiri akwai sama da hundredan ɗari. Wannan yana nufin cewa bai kamata ku rarraba kanku a matsayin jinsin ɗaya ku yi gunaguni game da shi ba (ko, akasin haka, ku yi murna). Zai fi kyau kuyi nazarin jikinku daki-daki don kuyi amfani da ƙwarewar ku ta hanyar da kyau ku kuma kawar da rashin dacewar ku.
Don haka, menene gaba?
Idan akayi la'akari da mesomorphs a matsayin somatotype, ba mu taɓa tattauna dokokin horo da abinci mai gina jiki ba. Duk da bayyananniyar fa'ida ta somatotype, yana da daraja a bi wasu ƙa'idodi.
- Ayyukan motsa jiki mafi tsanani. Karka taba jin tsoron wuce gona da iri. Matakan testosterone na farko sun fi na mutane yawa. Gwargwadon ƙarfin horo, da sauri za ku sami sakamako.
- Salon dagawa Zaɓi salon ɗagawa sama da horon girma - wannan zai ba ku damar saurin haɓaka ainihin buƙatun ƙwayoyin tsoka da haɓaka yawan busassun taro.
- Dietarancin abinci mai tsananin gaske. Idan kana son samun sakamako ba wai kawai a matakin gasa ba, amma kuma ka zama mai mutumci, sarrafa kowane kalori da ka shiga jiki.
- Ban kan abincin biki.
- High rayuwa kudi. Ba kamar endomorphs ba, duk wani canji a cikin shirin horo ko tsarin abinci mai gina jiki yana shafar ku bayan kwanaki 2-3.
Sakamakon
Yanzu kun san yadda za ku hango mesomorph a cikin taron endomorphs. Amma mafi mahimmanci, kun sami ilimi game da yadda ake amfani da fa'idodi irin ɗinku na asali. Abun takaici, duk da yanayin kaddara na mesomophras akan kayan nauyi, daidai wannan lamarin ya zama la'anarsu. Rashin cikas a kan hanyar cimma buri ya sanyaya musu gwiwa. Kuma lokacin da suka fara fuskantar matsaloli a ƙarin ɗaukar ma'aikata ko bushewa mai tsabta, galibi ba su da tushe, aiki ko dalili.
Kasance ba kawai mesomorph ba, amma har da ɗan wasa mai dagewa! Gwada, gwadawa da daidaita jikin ku gwargwadon yanayi da buri. Kuma mafi mahimmanci, guji doping da AAS har sai kun bugi iyakar halittar ku, wanda, kamar yadda aikace-aikace ya nuna, hakika ya wuce tunanin ku.