Ingantaccen salon rayuwa da wasanni suna jan hankalin yawancin mutanen zamani. Kuma wannan ba abin mamaki bane, saboda kowa yana son samun jiki mai ɗoyi da kyau a kowane zamani. Dangane da wannan, musamman a jajibirin bazara, duk wuraren motsa jiki na kara mikewa. Amma maimakon biceps suna girma a gaban idanunmu, a ranar farko ta horo, 'yan wasa masu farawa suna cikin ba abin mamaki bane - ciwo mai tsoka mai tsanani. Me yasa tsokoki ke ciwo bayan horo da abin da za a yi game da shi - za mu gaya a cikin wannan labarin.
Duk wanda ya ziyarci dakin motsa jiki a kalla sau ɗaya a rayuwarsa yana da masaniya da jin lokacin da safe bayan motsa jiki ya sadu da mu da ƙarfi da zafi a cikin jiki duka. Da alama cewa da ɗan motsi kaɗan, kowane tsoka yana ciwo kuma yana ja. Yin wasanni nan da nan ya daina zama kamar kyakkyawa.
Shin yana da kyau sosai lokacin da tsokoki suka ji rauni bayan motsa jiki? Yawancin gogaggun 'yan wasa za su amsa da tabbaci, tun da ciwon tsoka yana nuna cewa aiwatar da lodinsu yayin motsa jiki ba a banza ba. Kodayake, a gaskiya, babu dangantaka kai tsaye tsakanin sakamakon horo da kuma tsananin ciwo na tsoka. Maimakon haka, yana zama jagora ga ƙarfin motsa jiki. Idan babu ciwo ko kaɗan, to mai yiwuwa ne wani bai cika nauyin tsoka ba kuma ya horas da ƙarfin da bai cika ba.
Me yasa tsokoki ke ciwo bayan motsa jiki?
Ciwon tsoka bayan motsa jiki ana kiransa ciwon tsoka a cikin da'irar wasanni. Menene ke haifar da shi a cikin waɗanda suka fara zuwa dakin motsa jiki, ko kuma a cikin mutanen da suka ɗauki dogon hutu tsakanin motsa jiki?
Bayani daga Otto Meyerhof
Har yanzu babu tabbataccen amsa kuma daidai ne kawai. Na dogon lokaci, an yi imanin cewa zafin da ke faruwa yayin motsa jiki a cikin tsokoki ana haifar da shi ne da samuwar yawan lactic acid, wanda ba ya karyewa gaba ɗaya tare da rashin isashshen oxygen, wanda tsoka ke amfani da shi da yawa lokacin da nauyin da ke kansu ya karu. Wannan ka'idar ta dogara ne akan aikin wanda ya sami lambar yabo ta Nobel a ilimin kimiyyar lissafi da kuma magani Otto Meyerhof kan nazarin alakar da ke tsakanin shan iskar oxygen da rugujewar lactic acid a cikin tsokoki.
Binciken Farfesa George Brooks
Karin binciken da wani masanin kimiyya - Farfesa na Sashen Nazarin Kimiyyar Halitta a Jami'ar Kalifoniya, George Brooks - ya nuna cewa kuzarin da aka fito da shi yayin da kwayar lactic acid ke gudana a cikin nau'ikan kwayoyin ATP tsoka ne ke cinye su yayin aikinsu mai karfi. Sabili da haka, acid lactic, akasin haka, shine tushen makamashi ga tsokoki yayin haɓaka aikin motsa jiki kuma tabbas ba zai iya haifar da ciwo ba bayan tsananin motsa jiki. Haka kuma, wannan tsari anaerobic ne, watau ba buƙatar kasancewar oxygen ba.
Koyaya, asalin ka'idar bai kamata a watsar dashi gaba ɗaya ba. Lokacin da lactic acid ya lalace, ba kawai ƙarfin da ake buƙata don aiki na ƙwayoyinmu ba, amma har da sauran kayan lalata. Excessarancin su na iya haifar da karancin iskar oxygen, wanda aka kashe akan ɓarkewar jikin mu kuma, sakamakon haka, zafi da zafi a cikin tsokoki waɗanda basu da oxygen.
Lalacewar tsoka
Wani, ka'idar da ta fi yaduwa, ita ce cewa ciwon tsoka bayan motsa jiki yana faruwa ne sakamakon rauni na jijiyoyin rauni a matakin salula ko ma a matakin sassan ƙwayoyin salula. Tabbas, nazarin ƙwayoyin tsoka a cikin mutumin da aka horas da wanda ba shi da horo ya nuna cewa a ƙarshen, myofibrils (ƙwayoyin tsoka) suna da tsayi daban-daban. A dabi'a, ɗan wasa mai gajere yana mamaye ƙananan ƙwayoyin cuta, waɗanda suka lalace yayin aikin karfi. Tare da motsa jiki na yau da kullun, waɗannan ƙananan ƙwayoyin tsoka suna miƙe, kuma jin zafi yana ɓacewa ko raguwa zuwa mafi ƙarancin.
Wannan ka'idar game da abin da ke haifar da ciwon tsoka, musamman a cikin masu farawa ko tare da tsananin ƙaruwa cikin ƙarfin lodi, bai kamata a jefar da shi ba. Bayan duk wannan, menene tsokar tsarin musculoskeletal ɗin mutum kai tsaye? Jikin tsoka kansa, wanda ya ƙunshi ƙwayoyin tsoka daban-daban, an haɗe shi da jijiyoyi zuwa kwarangwal na ɗan adam. Kuma sau da yawa a cikin waɗannan wurare ne sprains da sauran raunin da ya faru tare da ƙara nauyi.
Yaushe ciwon ya fara?
Kamar yadda wataƙila kuka lura, ciwon tsoka baya bayyana nan da nan. Wannan na iya faruwa washegari ko ma washegari bayan horo. Tambaya mai ma'ana ita ce, me yasa hakan ke faruwa? Ana kiran wannan fasalin jinkirta ciwo na tsoka. Kuma amsar tambayar tana biye kai tsaye daga abubuwan da ke haifar da ciwo.
Tare da lalacewar tsoka a kowane matakin da haɗuwar duk wani samfuri mai saurin haɗari, ana aiwatar da matakan kumburi. Wannan ba komai bane illa sakamakon gwagwarmayar jiki tare da karyayyar mutuncin kyallen takarda da ƙwayoyin halitta da yunƙurin kawar da abubuwan da ke tare da ita.
Kwayoyin garkuwar jiki suna ɓoye abubuwa daban-daban waɗanda ke damun jijiyoyin jijiyoyin cikin tsokoki. Hakanan, a matsayin ƙa'ida, yawan zafin jiki yakan tashi a wuraren da suka ji rauni da kuma kusa da su, wanda kuma yana haifar da rashin kwanciyar hankali. Wannan ciwo yana ci gaba dangane da girman lodi da microtraumas da aka karɓa, har ma da matakin rashin shiri na mai sha'awar wasanni. Zai iya wucewa daga yan kwanaki zuwa sati ɗaya.
Day baƙar fata - stock.adobe.com
Yadda za a rabu da ciwo?
Ta yaya zaku iya tsira daga waɗannan lokuta marasa dadi kuma ku sauƙaƙa da kanku don shiga tsarin horo na gaba?
Ingancin dumi da sanyin jiki
Lallai akwai manyan hanyoyi da yawa. Dole ne a tuna da tabbaci cewa ɗumbin inganci, ɗumi-ɗumi kafin ɗaukar nauyi akan tsokoki shine mabuɗin motsa jiki mai nasara da mafi ƙarancin jin zafi a bayansa. Hakanan yana da kyau ayi dan kwanciyar hankali bayan danniyar tsokoki, musamman idan ya kunshi atisaye na mikewa, wanda ke taimakawa ga karin, kara tsawan tsawan zaren jijiyoyi har ma da rarraba kayan mayuka da aka kirkira yayin aikin namu.
Iko kikovic - stock.adobe.com
Tsarin ruwa
Kyakkyawan magani don ciwon tsoka bayan motsa jiki shine maganin ruwa. Bugu da ƙari, duk nau'ikan su suna da kyau, a cikin haɗuwa daban-daban ko canzawa. Yana da amfani ƙwarai don ɗaukar shawa mai sanyi ko nutsewa cikin tafkin kai tsaye bayan horo. Iyo yana da kyau don shakatawa duk kungiyoyin tsoka. Daga baya, yana da kyau a yi wanka mai dumi, wanda zai haifar da lalacewar jiki da fitowar kayan masarufi daban-daban da aka kirkira yayin aiwatar da metabolism. Ziyarci wanka na tururi ko sauna magani ne mai ban mamaki, musamman a hade tare da ruwan sha mai sanyi ko wurin wanka. A wannan yanayin, nan da nan muke samun cikakken tasirin yanayin yanayin zafin yanayi da ke bambanta shi.
Fa alfa27 - stock.adobe.com
Shan ruwa mai yawa
Yana da mahimmanci a lokacin da kuma bayan horo don shan ruwa mai yawa ko wasu ruwaye waɗanda ke cire samfuran rayuwa da gubobi waɗanda suke bayyana yayin aikin ƙwayoyin ƙwayoyin cuta. Abubuwan da ake amfani da shi a kwankwason fure, chamomile, linden, baƙar currant ganye da sauran tsire-tsire masu magani suna da fa'ida sosai, wanda ba wai kawai ya cika wadataccen ruwan sha bane, amma kuma yana taimakawa kumburi kuma yana aiwatar da aiki mai ɗorewa kyauta saboda abubuwan antioxidants.
Rh2010 - stock.adobe.com
Ingantaccen abinci
Don wannan dalili, ya zama dole a tsara madaidaiciyar abinci kafin da bayan ƙaruwa. Productsara abubuwa a ciki wanda ke ƙunshe da bitamin C, A, E, da flavonoids - mahaɗan tare da mafi girman aikin antioxidant. Ana samo ƙarshen a cikin dukkan 'ya'yan itatuwa tare da launuka masu launin shuɗi da shunayya.
Ana samun bitamin na rukunin A cikin kayan lambu da 'ya'yan itacen rawaya, lemo da launin ja. Babu shakka, kuna buƙatar ƙara yawan abincin ku na gina jiki, wanda zai taimaka wajen sabuntawa da gina ƙwayar tsoka da rage ciwo bayan horo.
Markus Mainka - stock.adobe.com
Shakatawa tausa
Tausa mai shakatawa yana ba da babban sakamako ba adadi, musamman idan kun wadatar da man tausa tare da mahimman mai wanda ke haifar da annashuwa da rage zafi. Idan ba zai yuwu a nemi taimakon kwararrun likitan tausa ba, to, kada ku fidda rai. Kawai shafawa da kuma durƙusar da yanayi mai zafi da raɗaɗi na tsokoki, madadin haɗawa tare da damfara mai sanyi da zafi. Lallai zafin zai tafi, ko da ba tare da magani ba.
© gudenkoa - stock.adobe.com
Maganin ciwo mai sauƙi
Wata hanyar da za a bi don magance ciwon tsoka bayan motsa jiki ita ce amfani da magani don magance ciwo. Amma kada ayi amfani da masu magance zafi ba dole ba, saboda ciwo daga tsokoki masu gajiya yanayi ne na ɗabi'a. Suna wucewa da sauri kuma suna nuni ne cewa kana bunkasa tsarin murdonka a fadi da fadi nesa ba kusa da wanda ke da alhakin motsin yau da kullun. Amma, a zaman makoma ta ƙarshe, idan zafi a cikin tsokoki ba zai iya jurewa ba, kuna iya shan "Ibuprofen" ko makamancinsa, kodayake ana iya maye gurbinsu da magungunan gargajiya. Hakanan zaka iya amfani da mayukan dumi a wani mataki, kamar su Voltaren da makamantansu.Yaushe ganin likita?
Akwai lokutan da bai kamata ku shiga wani magani na kai ba, amma ya fi kyau a nemi likita kai tsaye. Tabbatar ganin likita idan ciwon tsoka yayi yawa, ya wuce fiye da mako guda, ko kuma ya ta'azzara. Bayan haka, yana yiwuwa ku cuci kanku ko kuma ku ɓarke jijiyoyinku yayin horo kuma ba ku lura da shi nan da nan ba. Temperatureara yawan zafin jiki yayin duk aikin murmurewa ya kamata ya haifar da damuwa.
Shin ya kamata ku ci gaba da motsa jiki idan kuna jin zafi?
Shin ina buƙatar ci gaba da horo idan jin zafi bayan horo na farko bai ɓace gaba ɗaya ba? Babu shakka, saboda da zarar kun saba da tsokoki da sabbin abubuwa, da sauri za ku sami kyakkyawan yanayin jiki kuma ku manta da mummunan ciwon tsoka.
Kawai kar ku ƙara kaya nan da nan, akasin haka, bayan wasan motsa jiki na farko, yana da kyau a zaɓi irin wannan jadawalin don tsokoki suyi aiki na rabin ƙarfinsu ko ɗaukar wasu ƙungiyoyin tsoka, masu adawa da waɗanda suka cutar.
Kuma shawara ta ƙarshe da zata ba ka damar samun mafi yawan motsa jiki, rage zafi na tsoka da sauran rashin jin daɗi. Motsa jiki a kai a kai, ƙara nauyi a hankali, tuntuɓi mai koyarwa ko malami, kada a bi nasarorin da sauri. Aunaci jikin ku, ku saurari jikin ku - kuma lallai hakan zai faranta muku rai da juriya ta jiki, rashin gajiyawa, kyau da sauƙin tsokoki.