Yawancin 'yan wasa masu farawa sau da yawa suna jin cewa yana da kyau sosai idan tsokarsu tayi rauni bayan horo. Don haka suka yi babban aiki. Shin wannan daidai ne kuma shine ciwo da gaske alama ce ta ingantaccen horo? Ee kuma a'a. Musamman musamman, rashin ciwo ba alama ce ta aikin rashin amfani ba, kuma kasancewar sa wani lokacin yana nuna rauni.
Bari muyi nazarin ilimin lissafi na aikin sannan mu koyi rarrabe ciwo "mara kyau" da "mai kyau". Yayin da kake nazarin wannan labarin, zaka fahimci dalilin da yasa tsokoki ke ciwo bayan horo da yadda zaka rage tsananin jin dadi, tare da fahimtar kanka da dabaru da dabaru masu alaƙa.
Me yasa tsoka ke ciwo?
Bari muyi ƙoƙari mu gano idan tsokoki zasu ji rauni bayan horo, saboda wannan zamu duba cikin littafi akan ilimin lissafi.
Don haka, mutum ya zo wurin motsa jiki kuma ya fara yin aikin da baƙon abu ga jiki. Motsa jiki yana sanya tsokoki kwangila, kwangila, karkacewa, miƙewa, shakatawa, da sauransu. A sakamakon haka, an sami ƙananan lalacewar zaren, saboda abin da mitochondria a cikin ƙwayoyin yake lalacewa. Matsayin leukocytes a cikin jini ya hauhawa, wanda tsarin garkuwar jiki ke amsawa kai tsaye.
Kusan yanayin guda ɗaya yana fuskantar jiki tare da cututtukan cututtuka, rauni, ƙwayoyin cuta. Nan da nan bayan kammala horo, tsarin tsoka da ya lalace ya fara murmurewa. Abubuwan lalacewar ƙwayoyin ƙwayoyin cuta waɗanda ke da alhakin warkarwa sune sababin ciwo.
Tsarin baya tafiya da sauri, sabili da haka nan da nan bayan ƙarshen darasin, ciwon bai bayyana kamar yadda yake kamar bayan awanni 12 ba. Wannan shine dalilin da ya sa washegari bayan horo, tsokoki suka fi ciwo. Wani lokacin takan yi karfi da wuya mutum ya motsa.
Intensarfi da tsawon lokacin zafi yana bayyana daban-daban ga kowane mutum, ya dogara da yawan damuwa da tsokoki suka fuskanta, nawa lalacewar microfibers. Idan baku taɓa zuwa gidan motsa jiki ba tsawon shekaru 10, kuma duk ayyukanku na motsa jiki har zuwa yanzu an iyakance su ne zuwa hawa matakala zuwa hawa na farko zuwa lif, kada ku tambaya me yasa har yanzu ƙwayoyinku suke ciwo kwana ɗaya bayan horo.
Yanzu bari mu bincika idan tsokoki zasu ji rauni bayan kowane motsa jiki, ma'ana, a cikin ƙwararrun athletesan wasa waɗanda suka daɗe da yin abota da ƙyallen.
Nan da nan bayan ƙarshen zaman, jikinka zai fara samar da furotin sosai - wannan lokacin ana ɗaukarsa mai dacewa don shan raunin furotin. Sunadaran shine tubalin ginin tsoka. Yana cika kayan da aka lalata, kuma yayi shi da "gefe". Sabili da haka, tsokoki sun zama na roba, ƙaruwa cikin ƙarfi, kuma ikonsu na tsayayya da ɗaukar mai zuwa yana ƙaruwa. Don haka, tare da kowane darasi, zasu yi rashin lafiya ƙasa da ƙasa, amma wannan ba yana nufin kwata-kwata cewa ɗan wasan ba ya lafiya.
Koyaya, masu ƙwarewa suma suna da lokacin da, bayan motsa jiki, duk jiki yayi zafi:
- Idan ba zato ba tsammani ya ƙara nauyin - tsawon lokaci ko ƙarfin horon, nauyin aikin aikin;
- Idan darasi ya gabaci dogon hutu;
- Idan ya zo gidan motsa jiki yana jin daɗi (sashin farko na ARVI, damuwa ko damuwa, raunin da bai warke ba, da sauransu);
- Idan na dogon lokaci bai buga karfin karfin tsokoki ba (nauyin ya kasance a wurin), amma yau kwatsam yayi "tafiya".
Mutane da yawa suna sha'awar yaya yawan ciwon tsoka bayan motsa jiki na farko? A yadda aka saba, aikin bai kamata ya ɗauki fiye da kwanaki 2-4 ba. Idan ciwon ya ci gaba, je likita.
Muddin tsokoki suka ci gaba da ciwo, ba za a iya yin magana game da cikakken ci gaba da ayyukan ba. Kada ku tsallake wasan motsa jiki, amma kuyi aiki a ƙananan kashi 50%, mai laushi ga waɗancan rukunin tsoka waɗanda suka fi cutar da rauni.
Nau'in ciwo mai tsoka
Da kyau, mun gano ko tsokoki ya kamata su ji rauni bayan wasanni. Wataƙila kuna mamakin yadda za a rabu da tsananin ciwon tsoka bayan motsa jiki. Don yin wannan, bari mu gano nau'ukan da aka kasa su:
- Post horo, low ƙarfi. Yana nuna kanta washegari bayan horo. Ana halayyar ta gajiya gabaɗaya, matsakaici zafi yayin motsi, mafi muni idan an ja tsokoki ko kamu da su. Mene ne idan tsokoki naku suna ciwo kamar haka bayan motsa jiki? Shakata ka basu lokaci su murmure. A cikin 'yan kwanaki, komai zai wuce ba tare da wata alama ba. A cikin sassan masu zuwa, muna ba da nasihu don hanawa da rage ciwo.
- Rashin ƙarfi, mai ƙarfi. Yanayin ciwo, a matsayinka na mai mulki, ciwo, wani lokacin akan ɗan ƙara zafin jikin. Yana bayyana kansa a cikin kwanaki 2-3 bayan horo, yana girma cikin nutsuwa. Lokacin da ake amfani da tsokoki da suka ji rauni, mafi girman rashin jin daɗi yana jin. Yaya za a magance zafi lokacin da tsokoki ba su ciwo nan da nan bayan motsa jiki? Massage, wanka mai dumi, ganyen shayi, da kwanciyar hankali zasu taimaka.
- Ingonewa da ƙararrawa. Mafi yawanci, jin dadi yana faruwa nan da nan bayan aji ko a cikin thean awanni masu zuwa. Dalilin shine wuce haddi na lactic acid, haɓakar abin da ke haifar da rashin jin daɗin da aka nuna. Me zaisa idan bayan motsa jiki na farko naku tsokar jiki ta ciwo da ciwo? Yi haƙuri - bayan awa ɗaya da rabi ƙwanƙolin zafi zai ragu, amma mai yiwuwa, ciwon bayan-horo zai maye gurbin ƙonewar zafi.
- Mai ban tsoro. Laifin rauni - rauni, rauni, ɓarna, ko ma karaya. Matsayin mai mulkin, zafi faruwa kai tsaye a lokacin horo, m, na gida. Yankin da ya lalace ya yi zafi da yawa, yana da wahala a gare su su motsa, an ga jan nama, kumburi, kumburin ciki. Ba a ɗaukar yanayin tashin hankali na al'ada. Hanya mafi kyau ita ce kiran motar gaggawa nan da nan.
Abubuwan haɗari don yin rauni a cikin dakin motsa jiki:
- Farawa ba tare da dumi ba;
- Yawan nauyin bawo;
- Rashin bin ka'idojin motsa jiki da matakan tsaro a dakin motsa jiki;
- Saitin da ba daidai ba na simulators;
- Horarwa don raunin da bai warke ba, a cikin yanayin rashin lafiya.
Yadda za a rabu da ciwon tsoka?
To, mun gama da ka'idar. Yanzu mun juya zuwa ɓangaren mafi ban sha'awa na ɗab'in. A ƙarshe, za mu nuna muku yadda za ku rabu da ciwon tsoka bayan aikin motsa jiki.
- Yi wanka mai dumi ko da zafi a gida nan da nan bayan aji. Someara gishirin teku a ruwa;
- Idan kana da jacuzzi, shirya kanka hydromassage;
- Me za ayi idan tsokoki suka ji ciwo bayan dacewa, amma jacuzzi baya gida? Yi wa kanka tausa mai taushi. Tare da taushi a hankali da motsawar motsa jiki, wuce wuraren mafi mahimmancin jiki. Idan akwai rollers na tausa na musamman ko rollers - yi amfani da su;
- Idan baku san abin da za ku yi ba yayin da tsoka ta ji rauni sosai bayan horo kuma babu abin da ya taimaka, yi amfani da maganin da ke motsa cuta ko na ɗumi, kamar Voltaren, Analgos, Dolobene, Diclofenac. Karanta umarnin a hankali;
- Sami rigar matsewa ta musamman ka sanya ta don motsa jiki. Irin waɗannan tufafi zasu zama mafi kyawun alamar tambaya: yadda za a rage ciwo na tsoka bayan motsa jiki. Yana rage lokacin warkarwa, yana inganta yaduwar jini, yana rage barazanar rauni;
- Mun yi magana da gogaggun 'yan wasa, mun tambaye su yadda za a magance ciwon tsoka bayan horo, kuma mun koyi cewa da yawa suna amfani da abinci na musamman na wasanni. Dama a lokacin darasin, kana buƙatar shan hadadden amino acid na BCCA, kuma nan da nan bayan - kari tare da halitta da sunadarai. Wannan zai rage tsawon lokacin kumburi, taimakawa haɓaka tsokoki, ƙara ƙarfin juriya da ƙarfi.
- Ba kowa ya san abin da za a yi ba yayin da duk jiki ya yi rauni daidai bayan motsa jiki, don haka mutane da yawa sun bi hanyar da ba daidai ba. Misali, maimakon wanka mai zafi, wanda ke shakatawa da sanyaya zuciya, sai suka yi wanka da kankara. Wannan na iya rage zafi, amma kawai yayin da kuke wanka. To za ta dawo, har ma da ninki ɗari. A matsayin makoma ta ƙarshe, idan wanka mai zafi ba zaɓi bane kwata-kwata, ɗauki shawa mai banbanci.
- Kuma rayuwa ta ƙarshe ta ɓarke akan batun "yadda za a cire ciwo na tsoka bayan horo": sha kayan lambu mai sanyaya rai da koren shayi. Suna da kaddarorin analgesic, kuma da sauri cire gubobi da kayayyakin lalata.
Rigakafin
Munyi bayanin yadda zaku iya magance ciwon tsoka bayan horo, amma akwai shawarwari, bin wanda zai iya, kwata-kwata, rage yiwuwar faruwar hakan.
- Kada ka zama mai kasala don yin motsa jiki mai kyau. Tsokoki masu ɗumi ba su da rauni sosai yayin aiki. Hakanan, kar a manta game da matsalar, babban maƙasudin abin shine sassauƙa daga tashin hankali zuwa shakatawa.
- Kayan yana ci gaba koyaushe. Don haka ba za ku ba da izinin tsayawa ba, kuma, sakamakon haka, halayen tsoka ga haɓakar da ba zato ba tsammani a cikin ƙwarewar aikin motsa jiki;
- Bi dabarun motsa jiki;
- Kada a taɓa motsa jiki gaba ɗaya idan tsokoki suna ci gaba. Game da rauni, horo, tabbas, an hana shi gaba ɗaya;
- Damuwa, rashin barci, rashin abinci mai gina jiki - duk waɗannan abubuwan dole ne a rage su;
- Bi tsarin shan giyar ku. Ruwa ya kamata a sha kafin, lokacin da bayan horo, yana da matukar mahimmanci don cikakken wadataccen lokacin ɗari da ƙwayoyin oxygen da ma'adanai;
- Samun isasshen bacci kuma tabbatar da sauya ranakun horo tare da lokutan hutu. Dole ne tsokoki su sami lokacin dawowa.
- A hankali ku tsara abincinku - ku ci isasshen furotin (2.5 g kan kowace kilogiram 1 na nauyin jiki idan kuna so ku sami nauyi), mafi ƙarancin mai da matsakaicin adadin ƙwayoyin carbohydrates (idan kuna rage nauyi). Abincin ya kamata ya ƙunshi sabbin 'ya'yan itace da kayan marmari, kwayoyi, hatsi, kayayyakin kiwo. Iyakance kayan zaki, farin kayan gasa, abinci mai sauri, sukari.
To, yanzu kun san abin da za ku yi idan duk jikinku ya yi ciwo bayan motsa jiki. Kun san kanka da ilimin lissafi kuma yanzu kun fahimci cewa a mafi yawan lokuta al'ada ce kwata-kwata. Har yanzu, ciwon tsoka ba lallai bane alama ce ta ingantacciyar horo. Yana ciwo - yana nufin sun wuce iyakarsu, kuma babu wani abu ƙari.
Mun kuma yi magana game da dalilin da ya sa wasu lokuta tsokoki ke ciwo na dogon lokaci bayan horo, tare da ambata yiwuwar rauni. Dole ne ku sami damar rarrabewa tsakanin microtrauma a cikin ƙwayoyin tsoka saboda damuwa da raɗaɗin rauni saboda rauni ko ɓarna. A algorithm na ayyuka a cikin kowane ɗayan waɗannan halayen, kamar yadda kuka fahimta, ya bambanta sosai.