Tafiya cikin doki yana maye gurbin tseren yau da kullun yau. Fresh iska da motsa jiki babban haɗuwa ne. Yawancin 'yan ƙasa waɗanda ke da sha'awar kiyaye lafiya da haɓaka ƙarfin gwiwa ba su san kamance da bambance-bambance tsakanin sandunan tafiya da yawa da aka samar ba.
Ana ba da shawarar cewa ku fahimtar da kan ku samfurin a kasuwa yau kafin motsa jiki da tsara lokacin horon ku. Yawancinsu suna ba da damar yin tafiya a kan gefen kankara, ƙasa mai duwatsu ko wasu wurare masu wahalar wucewa.
Ta yaya sandunan wasan kankara suka bambanta da na Scandinavia?
Babban siffofin rarrabewa sune:
- Tukwici. Ba kawai a cikin samfuran keɓaɓɓu ne kawai muke da shi ba, amma yana da abubuwa masu kyau da yawa. Waɗannan su ne: kasancewar ƙaya don yin tafiya a kan wurare masu wahala; abu mai inganci da inganci. Ana ba da shawarar a saka shi don kan kankara don tafiya mafi inganci.
- Tsawo. Zaɓuɓɓukan kankara sun bambanta sosai a tsayi. Ana ba da shawara don zaɓar su a hankali.
- Abinda ke ciki Don samfuran ƙwararru, kayan shari'ar sun fi tsauri kuma sun fi karko, suna ba ku damar yin dogon tafiya.
Shin ana iya maye gurbin sandunan tafiya na Nordic da sandunan kankara?
Don tafiya zuwa Nordic, samfurin musamman na Finnish ko Jamusanci yana da kyau. Mutane da yawa suna tunani kuma suna fuskantar zaɓi. Masana sun ba da shawara kuma don amfani da tseren tafiya tare da sandunan kankara.
Ana ba da shawarar a kawo su cikin yanayin da ya dace ta hanyar abin da aka makala na tip. Hakanan, tsawon ya kamata a zaba bisa ga halayen mutum.
Ba za su iya maye gurbin kayan wasanni na ƙwararru gaba ɗaya don tafiya ba. Koyaya, yawancin abubuwan da ke da kyau zasu faru, kuma sakamakon ba zai daɗe da zuwa ba.
Girman mutum a wannan yanayin zai shafi sakamakon ƙarshe kai tsaye. Idan muka ɗauki, alal misali, mutum mai tsawon santimita 1 mita 67 kuma muka ninka wannan adadi da 0.68, sannan muka zagaye shi, to, sakamakon shine mafi tsayi mafi tsayi na sandunan kankara - santimita 1 mita 13.
Adadin da aka samu ne ya kamata a yi la'akari da shi. A gaban cututtuka na kashin baya ko wata gabar jiki, ya kamata a yi amfani da gajeren tsawo.
Sakamakon wasan tseren kankara na Scandinavia
Masana sunyi la'akari da tafiya Nordic a matsayin madadin wasan tsere na yau da kullun a kowane yanayi. Yin tafiya a hankali na nesa mai nisa na iya taimaka maka jimre wa cutuka daban-daban da inganta lafiyar ku gaba ɗaya. Manya da yara na iya amfani da shi a kowane zamani, suna da kowane nauyi da halaye na mutum.
Bayan tafiye-tafiye da yawa, an lura da kyakkyawan sakamako a cikin hanyar:
- asarar nauyi (adadin kuzari ya tafi da sauri, kuma baya dawowa tare da motsa jiki na yau da kullun);
- kawar da mummunan tunani, rashin kulawa da yanayin jiki (ƙananan cututtuka a cikin yanayin tashin zuciya, jiri, matsi na ido, haɗin gwiwa da ƙashi);
- bayyanar laushin fata, taurin tsokoki na jiki da naɓaɓɓuka (ana jin ƙarfi, ƙarfi da hawan kuzari);
- karuwa a cikin huhu da ajiyar numfashi (mahimman sharuɗɗa ga kowane ɗan wasa);
- kara sautin jijiyar zuciya da tsarin jijiyoyin jini (bayan motsa jiki da yawa, bugun jini ya daidaita kuma ya zama mai yawaita, bugun jini a kodayake yana harba jini).
Wadannan kyawawan lokuta suna zuwa bayan amfani da hanya ta musamman ta wasan motsa jiki. Ya ƙunshi a cikin:
- ana ba da shawarar yin tafiyar mita 400-500 a dai-dai da jinkiri, yayin ɗauke sandunansu tare da runtse da annashuwa hannu;
- na gaba mita 500 na gaba, ya kamata ku yi motsi da hannayenku sama da ƙasa, yayin rarraba kowane mataki da sanduna;
- Sauran nesa ana ba da shawarar su tafi tare da ko da hali, tafiya a kan matakai kuma ka dage da katako da sandar a ƙasan ƙafafunka.
Lahani ga lafiyar tare da sandunan kankara
- damuwa na tsoka, kumburin kafafu, tashin zuciya da jiri sakamakon aikin da bai dace ba da kuma gina shirin motsa jiki;
- amfani da dabarun tafiya mara kyau ko dabara na iya haifar da ciwo a cikin ɗakunan, kasusuwa, kashin baya;
- amfani da takalmin da ba su dace ba ko sutura na iya haifar da bayyanar da jin daɗi (ƙaiƙayi, ƙonewa, ƙwanƙwasawa), kira da kumbura, ƙashi, samuwar ƙashi mara kyau;
- rashin kula da lafiya da tsunduma cikin Scandinavian suna tafiya a gaban haramtattun alamun kiwon lafiya na iya haifar da taɓarɓarewarsu tare da lalacewar rayuwa mai zuwa.
Wannan jeri ba kawai don amfani da sandunan tafiya na musamman ba, har ma da amfani da sandunan kankara. Thearshen na iya cutar da hali.
Fa'idodin tafiya na Nordic
- kiyaye tsoka da launin fata;
- daidaita yanayin jini da ƙarfafa tsarin numfashi;
- karfafa magudanar jini da jijiyoyin zuciya;
- ci gaba da tsarin musculoskeletal;
- maido da madaidaicin matsayi;
- daidaita yanayin rayuwa, maido da tsarin narkewa;
- kawar da damuwa, motsin rai mara kyau, jiri;
- kawar da yawan kitse, adadin kuzari, cholesterol da sukari a jiki;
- lura da osteoporosis, cututtuka na gabobin mata (menopause, ciwo na al'ada);
- mayar da matakan hormonal.
Jerin fa'idodin ya shafi duka sandunan Scandinavia da sandunan kankara. Tabbas, lokacin horo a cikin iska mai tsabta, kowane sel na jiki yana aiki, ba tare da la'akari da bambancin kayan wasan ba.
Sandunan tafiya na Scandinavia sun fi tasirin sandunan nesa ba kusa ba. Kudinsu yayi ƙaran, kuma an tsara su musamman don tafiya mai ƙarfi ta yau da kullun. Idan ba zai yiwu a siyan su ba, to yakamata kuyi amfani da kankara mai sauƙi, waɗanda aka ba da shawarar a zaɓi su ta tsayi.