Abincin wasanni
3K 1 17.11.2018 (bita ta ƙarshe: 02.07.2019)
Maltodextrin, wanda aka sani da molasses ko dextrin maltose, shine mai saurin carbohydrate wanda shine polymer na glucose. Foda na fari ko kirim mai launi, ɗanɗano mai ɗanɗano, mai narkewa cikin ruwa (ana samun syrup mara launi).
Yana cikin hanzari a cikin ƙwayar hanji, yana haifar da hyperglycemia na ɗan gajeren lokaci (karuwar matakan glucose na jini sama da ƙa'idodin ilimin lissafi). Yana dauke lafiya. A cikin jerin abubuwan kara abinci yana da lambar E1400.
Fa'idodi da cutarwa na maltodextrin
Ana amfani da polysaccharide wajen samar da giya, burodi da kayan marmari (a matsayin mai cikawa, mai adanawa da mai kauri), kayayyakin kiwo (a matsayin mai karfafa gwiwa), a cikin magunguna da kayan kwalliya, jariri da abinci na abinci. Ya karye ya shanye a cikin karamin hanji, yana samar da daidaiton kwararar glucose cikin jini.
Isarin yana cikin gilashi da zaƙi, ice cream da jam, hatsi na yara da kuma haɗuwa waɗanda ke ɗauke da sunadaran soya. Fa'idodi da cutarwa na molasses suna ƙaddara ta alamomi da ƙetare amfani don amfani da shi:
Amfana | Cutar |
Rage matakan cholesterol na jini. Ana iya amfani dashi don kawar da tasirin samfuran da ke ba da gudummawa ga haɓakar shi (man dabino). | Materialsananan kayan don samarwa na iya ƙunsar magungunan kashe ƙwari da GMOs (masarar da aka sauya ta hanyar ɗabi'a). |
Saurin sha da saurin kunshin jini. | Canje-canje a cikin abun da ke ciki na microflora na hanji. |
Hypoallergenic. | Yana inganta ƙimar nauyi. |
Inganta ribar tsoka a cikin ginin jiki. | Saboda girman GI da ikon haifar da hyperglycemia, ana ɗaukar ƙarin a matsayin mai cutarwa a cikin nau'ikan ciwon sukari, kazalika da keta haƙƙin carbohydrate. |
Alamar Glycemic
Lissafin glycemic (GI) na polysaccharide (maltodextrin polymer ne na glucose) ya kai 105-136, wanda yake kusan sau biyu na GI na sukari "na yau da kullun". BAA ana samar dashi ta hanyar hanyar sunadarai ta hanyar lalacewar enzymatic na hadaddun polysaccharides (sitaci). Ana amfani da dankalin turawa, alkama (mai lakabin "gluten"), shinkafa ko masara a matsayin kayan farawa na sarrafa masana'antu.
Gluten ko gluten rukuni ne na sunadarai a cikin tsirran tsire-tsire na hatsi. Suna iya tsokano halayen immunopathological, sabili da haka suna da haɗari ga mutanen da ke da rashin lafiyan.
Abubuwan da aka fi sani da dextrin maltose sune dankalin turawa da masarar masara.
Yin amfani da maltodextrin a cikin abinci mai gina jiki
Yawancin 'yan wasa suna shirya masu amfani ta hanyar amfani da maltodextrin, dextrose monohydrate (ingantaccen glucose) da furotin furotin, waɗanda suke narke mafi kyau a cikin ruwa ko ruwan' ya'yan itace. 38 grams na dextromaltose ya ƙunshi kimanin adadin kuzari 145.
Kasancewar wannan polysaccharide a cikin hadaddiyar giyar yana ƙayyade yawan abun cikin kalori. Dangane da wannan, ana ba da shawarar ɗaukar mai riba bayan yin aiki mai mahimmanci don cire iyakar fa'ida.
Maltodextrin yana jan hankalin masana'antun abinci na wasanni:
- ikon ƙara rayuwar shiryayye na kayayyakin da aka kera;
- sauƙin kuskure tare da sauran abubuwan haɗin abinci na wasanni, wanda ke ba ku damar ƙara abubuwan abinci na abinci zuwa samfuran samfuran da yawa;
- maras tsada;
- dandano mai kyau.
Bugu da kari, ba kamar sauran carbohydrates ba, wannan polysaccharide baya kasancewa a cikin sikari, kodayake a zahiri shine glucose polymer. Wannan yana bawa masana'antun damar yiwa tambarin kunshin abinci mai gina jiki da umarni “baya dauke da sikari”, wanda ba cikakke bane daidai daga mahangar ilimin lissafi.
Mafi Kyawun Maltodextrin
Abubuwan da ke zuwa za su iya maye gurbin dextromaltose:
Sauya | Kadarori |
Fresh zuma | Ya ƙunshi fiye da 80% carbohydrates. Theara ƙarfin antioxidants, yana taimakawa wajen ƙarfafa garkuwar jiki. Yana da tasirin cutar sikari. |
Guar danko | An yi amfani dashi a girke-girke marasa kyauta, maye gurbin dextrinmaltose da aiki a matsayin mai kauri. Yana hana shan glucose, yana riƙe ruwa. |
Kwanan wata | Sun ƙunshi sugars 50%, sunadarai 2.2%, bitamin B1, B2, B6, B9, A, E da K, da microelements da macroelements (K, Fe, Cu, Mg, Mn). |
Pectin | Kayan lambu polysaccharide. An ciro daga kayan lambu, 'ya'yan itãcen marmari da' ya'yansu (pears, apples, quince, plums, citrus fruits). A cikin masana'antar abinci ana amfani dashi azaman mai karfafawa da mai kauri. Kasancewar zaren yana da tasiri mai tasiri akan hanji. |
Stevia | Ya ƙunshi maye gurbin glycosides (steviosides da rebaudiosides), waɗanda suke kusan sau 250-300 sun fi na sucrose dadi. Don samun, ana amfani da koren ganye ko tsire tsire. |
Sauya maltodextrin kuma yana yiwuwa tare da monosaccharides (ribose, glucose) da disacchars (lactose, maltose).
Abubuwa uku na amfani da maltodextrin
Amfani da ƙari zai iya haifar da sakamakon mara kyau:
- Hypoglycemia da ke tasowa daga tsarin cirewar ciwo bayan hauhawar jini wanda ya haifar da amfani da kayan abincin. Don hana yanayin hypoglycemic, an ba da shawarar sashi na ƙananan abubuwa masu dauke da carbohydrate.
- Ciwan ciki - ƙara haɓakar gas na hanji saboda kunna microflora.
- Karuwar nauyi.
Don siyan ƙarin abinci mai ƙoshin inganci, yakamata ku tambaya shin an samar dashi daidai da GOST.
Farashin 1 kilogiram na samfurin shine 120-150 rubles.
kalandar abubuwan da suka faru
duka abubuwan da suka faru 66