Cakulan duhu na ɗabi'a ya ƙunshi cakuda koko tare da man shanu da mafi ƙarancin sukari a cikin cikakken rashin dandano da sauran kayan ƙanshi. Mafi girman abun cikin koko a cikin cakulan (daga 55% zuwa 90%), lafiyar lafiyar samfurin. Bugu da ƙari, yana da ɗaci cakulan da aka ba da izinin har ma da shawarar ga mata yayin cin abinci.
Samfurin yana motsa ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa kuma yana ƙaruwa da tasirin motsa jiki yayin wasanni. 'Yan wasa maza suna yaba ingancin cakulan mai duhu saboda ikonta na ƙarfafa zuciya da kuzari da jiki.
Haɗin sunadarai da abun cikin kalori
Ingancin cakulan yana da ɗanɗano mai ɗanɗano da laushi mai yawa, launi mai duhu mai wadataccen haske. Matsakaicin darajar makamashi na 100 g duhun cakulan shine 500-540 kcal. Dogaro da yawan wake koko a cikin samfurin, abubuwan da ke cikin sunadarai da abubuwan kalori suna canzawa kaɗan (amma fa idan an yi amfani da mashaya mai aƙalla kashi 55% na koko, in ba haka ba ya zama mai ɗaci, amma cakulan mai duhu).
Nimar abinci mai gina jiki ta 100 g:
- sunadarai - 6.3 g;
- mai - 35.3 g;
- carbohydrates - 48,1 g;
- ruwa - 0.7 g;
- fiber na abinci - 7.3 g;
- ash - 1.2 g;
- kwayoyin acid - 0.8 g
Yanayin BJU a cikin cakulan mai duhu shine 1.2 / 5.6 / 7.9, bi da bi, kuma abun cikin kalori na yanki 1 (murabba'i) na cakulan mai duhu shine 35.8 kcal. Theimar kuzari na sandar cakulan kai tsaye ya dogara da adadin gram da aka nuna akan kunshin.
Lura: Abincin yau da kullun na kayan halitta shine 27 g, wanda yayi kusan kashi ɗaya bisa uku na sandar cakulan. Alamar glycemic index na sanduna tare da koko mai abun ciki sama da 60-72% ya kai 25.
Haɗin sunadarai na cakulan duhu a cikin 100 g a cikin hanyar tebur:
Sunan abu | naúrar aunawa | Abun cikin samfur |
Thiamine | mg | 0,04 |
Vitamin PP | mg | 2,21 |
Vitamin B2 | mg | 0,08 |
Niacin | mg | 0,8 |
Vitamin E | mg | 0,7 |
Ironarfe | mg | 5,7 |
Phosphorus | mg | 169 |
Potassium | mg | 365 |
Magnesium | mg | 132,6 |
Alli | mg | 44,8 |
Sodium | mg | 7,8 |
Tataccen kitse mai mai | r | 20,68 |
Sitaci da dextrins | r | 5,5 |
Disaccharides | r | 42,7 |
Cakulan mai ɗaci ya dace da abinci mai gina jiki kawai idan samfurin ya cinye har zuwa awanni 16. Bayan cin abincin rana, za a adana adadin kuzari fiye da kitsen a tarnaƙi da cinyoyi.
Z eszekkobusinski - stock.adobe.com
Bambanci tsakanin duhu da ɗaci cakulan
Wata mahimmin ƙwarewa yayin siyan ingantattun kayayyaki masu ƙoshin lafiya shine ikon bambance cakulan mai duhu daga ɗaci. Cakulan duhu na ɗabi'a ya kamata ya ƙunshi abubuwan 3 kawai:
- wake koko;
- sukari foda;
- koko man shanu.
Kwatanta tebur:
Haɗin samfurin | Duhu (baƙar fata) cakulan | Halitta mai ɗaci cakulan |
Kashi na wake da aka yi da koko | 45-55 | 55-90 |
Koko man shanu kashi | 20-30 | 30 da ƙari |
Sugar | Shin a cikin abun da ke ciki | Gaba ɗaya ko kusan babu |
Abun dandano, dandano, cikawa | Za a iya bambanta | Bata nan |
Abun kalori da ke cikin cakulan mai duhu ya ɗan fi na ɗacin ɗabi'a, kuma ya kai 550 kcal a cikin 100 g da ƙari. Ba a rarraba samfurin azaman abincin abincin.
Fale-falen maɗaukaki ba sa narkewa a hannu kuma suna da halin haɗuwa lokacin karyawa. Launin cakulan launin ruwan kasa ne mai duhu, amma ba baƙi ba.
Amfanin Lafiya
Babban tasirin cakulan akan jiki shine haɓaka yanayi ta hanyar samar da endorphins cikin jini.
Sauran kyawawan kaddarorin amfani na yau da kullun cikin matsakaici ana bayyana su kamar haka:
- Godiya ga abubuwan cakulan da ke da wadataccen bitamin da kuma ma'adanai, musamman, ƙimar aiki tana ƙaruwa, maida hankali da hankali suna haɓaka, kuma aikin kwakwalwa yana ƙaruwa.
- Cikakken cakulan yana shafar tsarin zuciya da hana ci gaban thrombosis. Kayan kayan marmari suna aiki azaman matakan kariya daga haɗarin bugun jini da bugun zuciya.
- Saboda antioxidants da aka haɗa a cikin samfurin, tsarin tsufa yana raguwa kuma ƙimar sake sabunta kwayar halitta.
- Samfurin yana taimakawa wajen kawar da abubuwa masu haɗari, guba da gubobi daga jiki.
- Saboda babban abun ciki na phosphorus, fluorine da alli a cikin abun da ke cikin cakulan, kwarangwal ɗin kashi ya ƙarfafa.
- Amfani da samfurin cikin tsari yana taimakawa rage matakin mummunan cholesterol a cikin jini.
- Godiya ga samfurin, aikin ƙwayoyin jijiyoyi sun inganta. Ana amfani da cakulan don magance ɓacin rai da damuwa, duk da cewa babu wata hujja ta kimiyya game da fa'idodin samfurin a cikin rikicewar jijiyoyi.
- Ana ba da shawarar a ci cakulan yayin rage nauyi da safe ko a rabin farko na yini don yalwata jiki da abubuwa masu amfani waɗanda aka hana ta saboda abinci.
Ats beats_ - stock.adobe.com
Fewan cizon wannan samfurin zai ƙara yawan aiki da kuma ba da ƙarfi ga jiki. Amfanin cin cakulan daidai yake da na mata da maza.
Mahimmanci! A cikin adadi kaɗan, ana iya cin cakulan mai inganci mai inganci tare da ciwon sukari mellitus, tunda samfurin yana taimaka wajan daidaita tsarin haɗuwar sukari da jiki. Ga masu ciwon sukari, ana samar da cakulan mai duhu na musamman ta amfani da zaƙi mai lafiya maimakon sukarin foda.
Duhun cakulan duhu
An yi imanin cewa kayan ƙoshin ruwan yana ɗaya daga cikin samfuran da ke da tasiri mara kyau a kan yanayin haƙori, lafiya da sifa.
Labari na Cakulan Cakulan
- Samfurin yana haifar da lalacewar haƙori kuma yana lalata enamel. Imanin ba shi da kyau kwata-kwata, saboda cakulan kusan ba shi da sukari kuma yana ɗauke da tannins, wanda ke tsayar da ƙwayoyin cuta masu cutarwa a cikin bakin da ke haifar da ruɓar haƙori.
- Cakulan na da kyau ga damuwa kuma yana iya warkar da alamomi. Wannan ba gaskiya bane, samfuran yana da tasiri akan yanayi kuma yana ƙaruwa dashi, amma tasirin gajere ne kuma bashi da mahimmancin magani.
- Duhun cakulan yana ƙara kumburi a cikin maƙogwaro. Wannan ba gaskiya bane, cakulan mai duhu yana da amfani yayin kumburi, yayin da yake tausasa tari, yana yin tasiri a jikin membrane na mucous.
Cakulan mai ɗaci ba ya ɗaga hauhawar jini a cikin mutanen da ke fama da hauhawar jini, koda kuwa an sha giya ɗaya. Adadin maganin kafeyin a cikin samfurin ƙanana ne - 20 MG kawai a cikin 100 g. Bugu da ƙari, babban cakulan mai duhu na iya ma rage saukar karfin jini.
Contraindications da cutar da jiki
Yin amfani da ƙwayar cakulan mai duhu na iya haifar da ƙimar kiba. Samfurin yana haifar da halayen mara kyau idan akwai rashin haƙuri ko rashin lafiyan mutum.
Contraindications don cin cakulan kamar haka:
- gout;
- urolithiasis, saboda samfurin na iya shafar samuwar tsakuwar koda;
- yawan amfani da cakulan a cikin adadi mai yawa yana haifar da jarabar abinci;
- a cikin tsofaffin mutane, cakulan yana ƙara haɗarin sanyin ƙashi.
Adadin maganin kafeyin a cikin cakulan yana da aminci ga lafiyar ku.
Studio Afirka Studio - stock.adobe.com
Sakamakon
Cikakken cakulan shine lafiyayyen samfuri wanda zai iya cutar da jiki kawai idan aka cinye shi da yawa. Kayan kayan marmari ya ƙunshi wadataccen bitamin da ma'adinai, yana da tasiri mai tasiri akan aiki na gabobin ciki kuma yana shafar yanayin kiwon lafiya gaba ɗaya. Cakulan duhu mai ɗumi tare da 90% wake na koko zai iya cinyewa ga masu ciwon sukari da mata waɗanda ke rage kiba.